Công ty có quyền ra quyết định xử lý kỷ luật không?

Ngày gửi: 09/02/2018 lúc 22:04:48

Mã số câu hỏi: HTPL37413

Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi là giám đốc công ty trách nhiệm hữu hạn XYZ. Tuần trước, vì một số lý do mà có một lao động bị kỷ luật. Chúng tôi đã tổ chức phiên hợp để xử lý kỷ luật anh ta. Tuy nhiên, cuộc họp đang được thực hiện giữa chừng thì anh ta bỏ về. Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này, cuộc họp có được tính là hoàn thành không? Tôi có được ra quyết định xử lý kỷ luật không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ vào khoản 1 Điều 123 Bộ luật lao động 2012 thì việc xử lý kỷ luật lao động được quy định như sau:

– Người sử dụng lao động phải chứng minh được lỗi của người lao động;

– Phải có sự tham gia của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở;

– Người lao động phải có mặt và có quyền tự bào chữa, nhờ luật sư hoặc người khác bào chữa, trường hợp là người dưới 18 tuổi thì phải có sự tham gia của cha, mẹ hoặc người đại diện theo pháp luật;

Việc xử lý kỷ luật lao động phải được lập thành biên bản.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 19006568

Trong trường hợp này, biên bản là giấy tờ xác nhận người lao động có tham gia phiên họp hay không. Nếu người lao động bỏ về giữa chừng nghĩa là không ký vào biên bản. Điều đó chứng tỏ trong lần họp này vắng mặt người lao động. Người sử dụng lao động sẽ thông báo 3 lần cho người lao động biết. Hết ba lần, thì công ty bạn có thể tiến hành cuộc họp xử lý kỷ luật người lao động dù có mặt người lao động hay không.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Xử lý kỷ luật người lao động

– Quy định về thời hiệu xử lý kỷ luật người lao động

– Sự có mặt của người lao động trong cuộc họp xử lý kỷ luật lao động

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

– Tư vấn luật lao động miễn phí qua điện thoại

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam