Cộng dồn khoảng thời gian đóng bảo hiểm xã hội trước năm 1995

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL37572

Câu hỏi:

Xin chào quý công ty Luật TNHH Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam. Em có một câu hỏi xin quý công ty tư vấn giúp. Bố em bắt đầu công tác tại xí nghiệp thương nghiệp huyện từ năm 1978 đến năm 1992 được điều chuyển lên phòng tổ chức lao động thương binh xã hội huyện, năm 1993 bố em bị điều đi tăng cường tại xã đến năm 1995 sau khi hết hạn tăng cường do bị kỷ luật nên bố em có giấy xác nhận của ủy ban nhân dân huyện là cho tự đi liên hệ công tác. (trước thời điểm bị kỷ luật bố em có hệ số lương là 2,9). Năm 1998 bố em vào làm ở trung tâm chợ thuộc ủy ban nhân dân huyện quản lý với mức lương 2triệu đồng/tháng và thực hiện đóng bảo hiểm. Đến năm 2015 do sức yếu nên bố em xin nghỉ hưu trước tuổi. Bố em chưa thực hiện thanh toán một lần. Trong thời gian công tác từ năm 1978 đến 1995 bố em có tham gia đóng bảo hiểm liên tục và có thẻ bảo hiểm nhưng khi mang ra BHXH huyện để thực hiện thủ tục nghỉ hưu thì BHXH huyện đã cắt 7 năm tham gia đóng bảo hiểm của bố (từ năm 1979 đến 1986) mặc dù bố em vẫn còn giữ thể bảo hiểm từ năm (1979 đến 1986). Hiện nay bố em đang hưởng mức lương hưu là 1,2 triệu đồng/ tháng. Khi thắc mắc thì được BHXH huyện giải thích là bố em hưởng mức lương hưu của xã. Vậy xin quý công ty Tư vấn giúp em, trường hợp của bố em có được cộng nối năm công tác không? Việc bố em bị cắt 7 năm tham gia đóng bảo hiểm như vậy có đúng không?(mặc dù trong 7 năm đó bố em vẫn tham gia công tác liên tục và thực hiện đóng bảo hiểm đầy đủ). Mức lương được xếp vào khung cán bộ xã như vậy có đúng không vì trong thời gian công tác từ 1998 đến 2015 bố em không công tác tại xã mà công tá tại Chợ trung tâm thương mại thuộc ủy ban nhân dân huyện quản lý, lương được trả từ nguồn ngân sách của huyện. Kính mong quý công ty giải đáp giúp em. Em xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Nghị định 115/2015/NĐ-CP

2. Nội dung tư vấn

Theo như bạn trình bày, bố bạn bắt đầu công tác tại xí nghiệp thương nghiệp huyện từ năm 1978 đến năm 1992 được điều chuyển lên phòng tổ chức lao động thương binh xã hội huyện, năm 1993 bố bạn bị điều đi tăng cường tại xã đến năm 1995. Đồng thời, trong thời gian công tác từ năm 1978 đến 1995 bố bạn có tham gia đóng bảo hiểm liên tục, có thẻ bảo hiểm và chưa làm thủ tục nhận bảo hiểm xã hội một lần.

Căn cứ Điểm a) Khoản 1 Điều 23 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định như sau:

1. Người lao động có thời gian làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 mà được tính là thời gian công tác liên tục nhưng chưa được giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, bảo hiểm xã hội một lần thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội. Cụ thể:

a) Người lao động làm việc trong khu vực nhà nước liên tục công tác đến ngày 01 tháng 01 năm 1995 mà chưa được giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, bảo hiểm xã hội một lần thì thời gian làm việc trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 đó được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội;

…".

>>> Luật sư tư vấn cộng dồn khoảng thời gian đóng bảo hiểm xã hội trước năm 1995: 024.6294.9155         

Như vậy, nếu bố bạn làm việc trong khu vực nhà nước liên tục công tác đến ngày 01 tháng 01 năm 1995 thì bố bạn sẽ được cộng dồn khoảng thời gian từ năm 1978 đến 1995 sẽ được cộng dồn vào để tính hưởng hưu trí. Việc cơ quan bảo hiểm xã hội tự ý cắt khoảng thời gian 7 năm (từ năm 1979 đến năm 1986) của bố bạn là không đúng quy định của pháp luật.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam