Công chứng hợp đồng ủy quyền

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: DS412

Câu hỏi:

Bạn tôi bị án tù giam, muốn ủy quyền cho tôi làm mọi thủ tục để hưởng trợ cấp BHXH 1 lần... như vậy công chứng viên có thể công chứng ngoài trụ sở hợp đồng ủy quyền đó và tôi sẽ đại diện cho bạn tôi làm đơn đề nghị hưởng trợ cấp hoặc tất cả những thủ tục khác có được không? Xin cám ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định tại Điều 139 Bộ luật dân sự năm 2005 về đại diện thì anh/chị có quyền đại diện cho bạn của mình thực hiện các giao dịch dân sự mà pháp luật không cấm nói chung và các thủ tục để hưởng trợ cấp BHXH 1 lần nói riêng.
Khoản 2 Điều 44
Luật công chứng năm 2014 quy định:
“2. Việc công chứng có thể được thực hiện ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng trong trường hợp người yêu cầu công chứng là người già yếu, không thể đi lại được, người đang bị tạm giữ, tạm giam, đang thi hành án phạt tùhoặc có lý do chính đáng khác không thể đến trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng.”
Căn cứ các quy định trên thì bạn có thể thay mặt bạn của mình để thực hiện thủ tục để hưởng trợ cấp BHXH 1 lần thông qua hợp đồng ủy quyền và hợp đồng này có thể công chứng ngoài trụ sở tổ chức hành nghề công chứng theo quy định.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM