Con bộ đội đang học mẫu giáo có được miễn học phí không?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33067

Câu hỏi:

Con tôi đang học mẫu giáo và là con bộ đội. Học kì 1cháu được miễn học phí. nhưng học kì 2 lại không được vì lí do có nhiều đối tượng xin miễn học phí quá. Như vậy có đúng không? Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam. Với thắc mắc của bạn, Công ty Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau: 1. Cơ sơ pháp lý: – Nghị định 86/2015/NĐ-CP; – Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH11; – Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13; – Nghị định 136/2013/NĐ-CP; – Luật Giáo dục nghề nghiệp;Xem thêm: Quy định điều kiện, trình tự thủ tục miễn, giảm tiền sử dụng đất – Thông tư liên tịch số 20/2012/TTLT-BQP-BTC;  – Nghị định số 88/2011/NĐ-CP ngày 29/9/2011. 2. 

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Cơ sơ pháp lý:

– Nghị định 86/2015/NĐ-CP;

– Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH11;

– Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13;

– Nghị định 136/2013/NĐ-CP;

– Luật Giáo dục nghề nghiệp;

– Nghị định số 88/2011/NĐ-CP ngày 29/9/2011.

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ vào Nghị định 86/2015/NĐ-CP quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015-2016 đến năm học 2020-2021 thì tại Điều 7  Nghị định 86/2015/NĐ-CP  có quy định về đối tượng được miễn học phí như sau:

– Người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng theo Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH11 ngày 29 tháng 6 năm 2005, Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 ngày 16 tháng 7 năm 2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng.

– Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên bị tàn tật, khuyết tật có khó khăn về kinh tế.

– Trẻ em học mẫu giáo và học sinh dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP ngày 21 tháng 10 năm 2013 của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội.

– Người từ 16 tuổi đến 22 tuổi thuộc một trong các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP ngày 21 tháng 10 năm 2013 của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội mà đang học phổ thông, học nghề, trung học chuyên nghiệp, cao đẳng, đại học văn bằng thứ nhất.

– Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông là con của hạ sĩ quan và binh sĩ, chiến sĩ đang phục vụ có thời hạn trong lực lượng vũ trang nhân dân.

– Học sinh, sinh viên hệ cử tuyển (kể cả học sinh cử tuyển học nghề nội trú với thời gian đào tạo từ 3 tháng trở lên).

– Học sinh trường phổ thông dân tộc nội trú, trường dự bị đại học, khoa dự bị đại học.

– Học sinh, sinh viên học tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học là người dân tộc thiểu số thuộc hộ nghèo và hộ cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

– Sinh viên học chuyên ngành Mác – Lê nin và Tư tưởng Hồ Chí Minh.

– Học sinh, sinh viên, học viên, nghiên cứu sinh các chuyên ngành: Lao, Phong, Tâm thần, Giám định pháp y, Pháp y tâm thần và Giải phẫu bệnh.

– Học sinh, sinh viên người dân tộc thiểu số rất ít người ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn hoặc đặc biệt khó khăn theo quy định của cơ quan có thẩm quyền.

Hỏi về đối tượng miễn học phí

– Sinh viên cao đẳng, đại học, học viên cao học, nghiên cứu sinh học các chuyên ngành trong lĩnh vực năng lượng nguyên tử.

– Người tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp.

– Người học các trình độ trung cấp, cao đẳng, đối với các ngành, nghề khó tuyển sinh nhưng xã hội có nhu cầu theo danh mục do Thủ trưởng cơ quan quản lý nhà nước về giáo dục nghề nghiệp ở Trung ương quy định.

– Người học các ngành chuyên môn đặc thù đáp ứng yêu cầu phát triển kinh tế – xã hội, quốc phòng, an ninh theo quy định của Luật Giáo dục nghề nghiệp.

Như vậy, theo quy định trên: “Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông là con của hạ sĩ quan và binh sĩ, chiến sĩ đang phục vụ có thời hạn trong lực lượng vũ trang nhân dân” là một trong những đối tượng được miễn học phí.

Ngoài ra, theo khoản 2 Điều 4 Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn chi tiết Điều 6, 7, 8, 9, 10 Nghị định 86/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“2. Đối tượng được miễn học phí:

đ) Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông là con của hạ sĩ quan và binh sĩ, chiến sĩ đang phục vụ có thời hạn trong lực lượng vũ trang nhân dân: theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư liên tịch số 20/2012/TTLT-BQP-BTC ngày 06/3/2012 của Liên Bộ Quốc phòng và Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Nghị định số 88/2011/NĐ-CP ngày 29/9/2011 của Chính phủ về chế độ, chính sách đối với gia đình hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ;…”.

Theo khoản 1 Điều 4 Thông tư liên tịch 20/2012/TTLT-BQP-BTC quy định đối tượng được hưởng như sau: “Học sinh là con đẻ, con nuôi hợp pháp của hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ được miễn học phí khi học ở các cơ sở giáo dục mầm non công lập và ngoài công lập”.

Theo như thông tin chị cho biết: Con chị đang học mẫu giáo và là con bộ đội. Học kì 1cháu được miễn học phí nhưng học kì 2 lại không được vì lí do có nhiều đối tượng xin miễn học phí quá. Như vậy trong trường hợp này, nếu như cơ sở mầm non nơi con chị đang theo học không thực hiện việc miễn học phí với lí do có nhiều đối tượng xin miễn học phí là “sai”. Bởi vì chồng chị hiện tại đang là bộ đội, con chị đang theo học mẫu giáo thuộc đối tượng được miễn học phí theo quy định tại Nghị định 86/2015/NĐ-CP như trên.

Nếu như trong trường hợp, cơ sở mầm non trả lời: có quá nhiều đối tượng xin miễn học phí nên con chị không được miễn thì chị có thể làm đơn khiếu nại để đảm bảo quyền lợi của mình.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam