Có hợp đồng chuyển nhượng căn hộ chung cư có được đăng ký thường trú không?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32511

Câu hỏi:

Chào luật sư! Tôi có mua căn chung cư ở Quận 12 chưa có sổ hồng, chỉ sang nhượng hợp đồng được chủ đầu tư đồng ý và đã đi công chứng tại phòng công chứng, giờ đang chờ chủ cũ căn hộ đóng thuế thu nhập cá nhân, nhưng do Quận 12 chưa có biểu giá đất vì thế tôi phải chờ nên hợp đồng chính, chủ đầu tư vẫn chưa đổi tên cho tôi làm chủ mới được. Tôi muốn hỏi trong thời gian này tôi có thể nhập hộ khẩu về căn hộ của tôi đã mua được chưa? Chân thành cảm ơn luật sư đã tư vấn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Khoản 1 và 5 Điều 20 Luật cư trú sửa đổi bổ sung 2013 quy định điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương: 

“Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương 

Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương: 

1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên; 

(…) ”

Điểm a khoản 1 Điều 6 Nghị định 31/2014/NĐ-CP quy định về giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp thuộc quyền sở hữu của công dân như sau:

“Điều 6. Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp

1. Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp để đăng ký thường trú là một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

– Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở hoặc giấy tờ về quyền sở hữu nhà ở do cơ quan có thẩm quyền cấp qua các thời kỳ;

– Giấy tờ về quyền sử dụng đất ở theo quy định của pháp luật về đất đai (đã có nhà ở trên đất đó);

– Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng (đối với trường hợp phải cấp giấy phép);

– Hợp đồng mua bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước hoặc giấy tờ về hóa giá thanh lý nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;

– Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán;

– Giấy tờ về giao tặng nhà tình nghĩa, nhà tình thương, nhà đại đoàn kết, cấp nhà ở, đất ở cho cá nhân, hộ gia đình di dân theo kế hoạch của Nhà nước hoặc các đối tượng khác;

– Giấy tờ của Tòa án hoặc cơ quan hành chính nhà nước có thẩm quyền giải quyết cho được sở hữu nhà ở đã có hiệu lực pháp luật;

– Giấy tờ có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về nhà ở, đất ở không có tranh chấp quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở nếu không có một trong các giấy tờ nêu trên;

– Giấy tờ chứng minh về đăng ký tàu, thuyền, phương tiện khác thuộc quyền sở hữu và địa chỉ bến gốc của phương tiện sử dụng để ở. Trường hợp không có giấy đăng ký thì cần có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về việc có tàu, thuyền, phương tiện khác sử dụng để ở thuộc quyền sở hữu hoặc xác nhận việc mua bán, tặng cho, đổi, thừa kế tàu, thuyền, phương tiện khác và địa chỉ bến gốc của phương tiện đó. […]”.

Đối chiếu theo quy định trên vào trường hợp của bạn , bạn muốn đăng ký hộ khẩu thường trú tại Quận 12, nếu bạn đáp ứng điều kiện là đã tạm trú tại đó 2 năm trở lên và có chỗ ở hợp pháp thì được đăng ký thường trú tại Quận 12. Về chỗ ở hợp pháp, theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã mua căn hộ chung cư tại Quận 12, chưa có sổ hồng nhưng đã có hợp đồng sang nhượng với bên bán đã có công chứng và được chủ đầu tư đồng ý thì hợp đồng sang nhượng đó cũng được coi là giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp của bạn. 

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam