Có được từ chối tiếp công dân đang say rượu?

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32952

Câu hỏi:

Bác tôi cho rằng quyết định thu hồi đất của Ủy ban nhân dân xã là là không hơp lý, đã kiến nghị nhiều lần với chính quyền xã nhưng vẫn không giải quyết được. Một lần, do buồn bực, bác uống say, sau đó bác đi thẳng lên Ủy ban nhân dân xã để tiếp tục kiến nghị. Tuy nhiên họ đã từ chối, và đuổi bác tôi ra. Việc làm của những người ở Ủy ban xã là đúng hay sai? Có vi phạm gì về Luật tiếp công dân hay không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Ủy ban nhân xã làm như vậy là đúng quy định của pháp luật. Bởi Theo Điều 9 Luật tiếp công dân 2013 quy định:

Điều 9. Những trường hợp được từ chối tiếp công dân

Người tiếp công dân được từ chối tiếp người đến nơi tiếp công dân trong các trường hợp sau đây:

1. Người trong tình trạng say do dùng chất kích thích, người mắc bệnh tâm thần hoặc một bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình;

2. Người có hành vi đe dọa, xúc phạm cơ quan, tổ chức, đơn vị, người tiếp công dân, người thi hành công vụ hoặc có hành vi khác vi phạm nội quy nơi tiếp công dân;

3. Người khiếu nại, tố cáo về vụ việc đã giải quyết đúng chính sách, pháp luật, được cơ quan nhà nước có thẩm quyền kiểm tra, rà soát, thông báo bằng văn bản và đã được tiếp, giải thích, hướng dẫn nhưng vẫn cố tình khiếu nại, tố cáo kéo dài;

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Bác của bạn đang trong tình trạng say do dùng chất kích thích nên người tiếp công dân được từ chối tiếp công dân.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam