Có được xử lý kỷ luật viên chức đang mang thai?

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: LD267

Câu hỏi:

Xin hỏi, tôi hiện nay là viên chức nhà nước, tôi có được giao thực hiện một công việc nhưng vì lý do cá nhân tôi không làm nên gây chút ít rắc rối cho công việc, nhưng mọi thiệt hại cũng đã được tôi khắc phục. Bên cơ quan của tôi tiến hành họp xử lí kỉ luật đối với tôi. Họ ra quyết định giáng chức của tôi, nhưng hiện nay tôi lại đang mang thai xin hỏi đối với trường hợp tôi vẫn đang có bầu mà bên cơ quan họp xử lí kỉ luật đối với tôi là đúng hay sai. Và mức xử lí kỉ luật như vậy có quá nặng? Cảm ơn luật sư.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định tại Nghị định 34/2011/NĐ-CP, Nghị định quy định về xử lí kỉ luật đối với viên chức đã quy định tại Điều 11 về hình thức xử lý kỉ luật hạ bậc lương như sau:

“Hình thức kỷ luật hạ bậc lương áp dụng đối với công chức có một trong các hành vi vi phạm pháp luật sau đây:

1. Không thực hiện nhiệm vụ chuyên môn được giao mà không có lý do chính đáng, gây ảnh hưởng đến công việc chung của cơ quan, tổ chức, đơn vị;

2. Lợi dụng vị trí công tác, cố ý làm trái pháp luật với mục đích vụ lợi;

3. Vi phạm ở mức độ nghiêm trọng quy định của pháp luật về phòng, chống tham nhũng; thực hành tiết kiệm, chống lãng phí; kỷ luật lao động; bình đẳng giới; phòng, chống tệ nạn mại dâm và các quy định khác của pháp luật liên quan đến công chức”.

Theo quy định tại Nghị định 34/2011/NĐ-CP, Nghị định quy định về xử lí kỉ luật đối với viên chức đã quy định tại Điều 11 về hình thức xử lý kỉ luật hạ bậc lương như sau:

“Hình thức kỷ luật hạ bậc lương áp dụng đối với công chức có một trong các hành vi vi phạm pháp luật sau đây:

1. Không thực hiện nhiệm vụ chuyên môn được giao mà không có lý do chính đáng, gây ảnh hưởng đến công việc chung của cơ quan, tổ chức, đơn vị;

2. Lợi dụng vị trí công tác, cố ý làm trái pháp luật với mục đích vụ lợi;

3. Vi phạm ở mức độ nghiêm trọng quy định của pháp luật về phòng, chống tham nhũng; thực hành tiết kiệm, chống lãng phí; kỷ luật lao động; bình đẳng giới; phòng, chống tệ nạn mại dâm và các quy định khác của pháp luật liên quan đến công chức”.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM