Chuyển hướng khi sang đường gây tai nạn giao thông đường bộ

Ngày gửi: 28/12/2020 lúc 23:47:21

Tên đầy đủ: Thanh Thuan
Số điện thoại: 0376262xxx
Email: thanhthuanxxx@gmail.com

Mã số câu hỏi: HTPL42612

Câu hỏi:

Dạ, xe anh trai em đang đi chuyển thì đã giảm tốc độ, quan sát phía sau không có xe nên anh trai em xin sang đường thì bị xe đi ngược chiều tông trực diện, anh trai em bị chấn thương sọ não tổn thất 54% sức khỏe và giờ bị mất trí nhớ, đãng trí, còn người đi ngược chiều thì tổn thất 89% sức khỏe. Phía cơ quan điều tra cho rằng lỗi do anh trai em gây ra tai nạn như vậy có đúng không ạ? Phía nhà họ thì đòi nhà em bồi thường 100 triệu và yêu cầu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với anh trai em có đúng không ạ?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Bộ luật hình sự 2015

Bộ luật dân sự 2015

Luật giao thông đường bộ 2008

2. Nội dung tư vấn

Theo quy định tại Điều 15 Luật giao thông đường bộ năm 2008:

“Điều 15. Chuyển hướng xe

1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.

4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.”

Anh trai bạn khi cho xe chuyển hướng đã giảm tốc độ, quan sát phía sau không có xe mới chuyển hướng, tuy nhiên khi đang chuyển hướng bị xe ngược chiều tông trực diện. Căn cứ thông tin bạn đã cung cấp, có thể anh trai bạn đã thực hiện quay đầu xe tại đoạn đường mà tầm nhìn che khuất, nên dù đã cẩn thận quan sát nhưng vẫn không thấy được xe đi phía sau.

Theo quy định tại Điều 15 Luật giao thông đường bộ, không được quay đầu xe tại đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.

Trường hợp anh trai bạn có lỗi gây tai nạn, trách nhiệm bồi thường khi có lỗi gây thiệt hại về sức khỏe cho người khác được quy định tại Điều 590 Bộ luật dân sự 2015 như sau:

"1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

d) Thiệt hại khác do luật quy định.

2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định."

Để có căn cứ yêu cầu anh trai bạn bồi thường thiệt hại, bên yêu cầu tổng hợp hóa đơn, chứng từ chứng minh việc gia đình có chi trả chi phí thuốc men, phục hồi sức khỏe , thu nhập bị giảm sút của người chăm sóc để yêu cầu bồi thường.

Ngoài ra, gia đình còn có quyền yêu cầu được bồi thường tổn thương về tinh thần cho người bị hại nếu không thỏa thuận được thì mức bồi thường với mức tối đa không quá 50 lần mức lương cơ sở do nhà nước quy định.

Về trách nhiệm hình sự quy định tại Điều 260 Bộ luật hình sự 2015 như sau:

“Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;

c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;”

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

VĂN BẢN MỚI BAN HÀNH