Chung sống như vợ chồng với người chưa thành niên có phạm tội không?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41260

Câu hỏi:

Tôi sinh năm 2001 chưa đủ 16 tuổi, tôi có thương 1 người 22 tuổi nhưng gia đình tôi không chấp nhận anh ấy nên tôi tình nguyện bỏ nhà theo anh ấy một thời gian và chúng tôi có ăn ở với nhau như vợ chồng rồi. Vậy nếu gia đình tôi có thưa kiện anh ấy thì ânh ấy có tội gì không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Bộ luật hình sự 1999;

– 

2. Nội dung tư vấn

Tại Điều 115 Bộ luật hình sự 1999 quy định như sau:

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

 

>>> Luật sư tư vấn hành vi chung sống với trẻ chưa thành niên: 024.6294.9155

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn là con gái, sinh năm 2001. Bạn yêu một người 22 tuổi nhưng gia đình không chấp nhận nên bạn tự nguyện bỏ nhà theo anh ấy một thời gian. Hai người đã chung sống với nhau như vợ chồng. Trường hợp của bạn, nếu tại thời điểm hai bạn có hành vi giao cấu với nhau người con trai đã đủ 18 tuổi, bạn chưa đủ 16 tuổi thì bạn trai phạm tội giao cấu với trẻ em. Do đó nếu gia đình bạn tố cáo và cơ quan công an có đủ căn cứ  sẽ khởi tố bạn trai của bạn.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

VĂN BẢN MỚI BAN HÀNH