Chưa đủ tuổi lái xe có được cấp đăng ký xe không?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33041

Câu hỏi:

Luật sư cho cháu hỏi là cháu sinh ngày 5-12-1999 thì bây giờ cháu mua xe máy có được đứng tên xe không ạ? Và có phải đi thi bằng lái trước khi mua xe không ạ? Cháu muốn lái xe 150 phân khối thì phải thi bằng nào ạ?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Bộ luật dân sự 2005

Thông tư 58/2015/TT-BGTVT

2. Nội dung tư vấn

Thứ nhất, về việc đứng tên trong đăng ký xe

1. Năng lực pháp luật dân sự của cá nhân là khả năng của cá nhân có quyền dân sự và nghĩa vụ dân sự.

2. Mọi cá nhân đều có năng lực pháp luật dân sự như nhau.

3. Năng lực pháp luật dân sự của cá nhân có từ khi người đó sinh ra và chấm dứt khi người đó chết.

Trong đó nội dung năng lực pháp luật dân sự của cá nhân được quy định tài Điều 15 Bộ luật dân sự 2005 như sau:

Điều 15. Nội dung năng lực pháp luật dân sự của cá nhân

Cá nhân có các quyền, nghĩa vụ dân sự sau đây:

1. Quyền nhân thân không gắn với tài sản và quyền nhân thân gắn với tài sản;

2. Quyền sở hữu, quyền thừa kế và các quyền khác đối với tài sản;

3. Quyền tham gia quan hệ dân sự và có nghĩa vụ phát sinh từ quan hệ đó.

Như vậy quyền sở hữu đối với tài sản là quyền của cá nhân, có từ khi cá nhân được sinh ra. Giấy đăng ký xe là chứng thư pháp lý do cơ quan có thẩm quyền cấp cho cá nhân, tổ chức có quyền sở hữu đối với xe. Do đó nếu chiếc xe máy là tài sản thuộc quyền sở hữu của bạn bạn có thể đứng tên trên Giấy đăng ký xe mà không bắt buộc phải thi bằng lái trước khi mua xe. Tuy nhiên để được điều khiển xe bạn cần có Giấy phép lái xe theo đúng quy định pháp luật.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật hành chính qua tổng đài: 024.6294.9155

Thứ hai, về bằng lái đối với xe 150 phân khối

Tại khoản 1 Điều 24 Thông tư 58/2015/TT-BGTVT có quy định:

1. Hạng A1 cấp cho:

a) Người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

b) Người khuyết tật điều khiển xe mô tô ba bánh dùng cho người khuyết tật.

Như vậy nếu bạn điều khiển xe 150 phân khối bạn cần có bằng lái xe hạng A1

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam