Chủ sở hữu công ty có phải nộp thuế thu nhập cá nhân? Các đối tượng kinh doanh phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định.

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: KT6

Câu hỏi:

Thưa luật sư, tôi có vấn đề tư vần như sau: công ty tôi là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, vừa rồi công ty tôi đang tiến hành ra soát hóa đơn, phiếu thu, chi và các hoạt động sổ sách kế toán khác. Theo đó, có phát sinh tiền lợi nhuận cuối năm 2015 chia cho giám đốc công ty của tôi thì có phải nộp thuế thu nhập cá nhân?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo đó, tại quy định tại Công văn 917/2015/CV-TCT-TNCN thì:

2. Thời điểm từ ngày 01/01/2015

Tại Điều 6 Luật số 71/2014/QH13 ngày 26/11/2014 sửa đổi bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế quy định điều khoản thi hành:

"1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2015. "

Tại Khoản 4, Điều 2 Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/2/21015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị đinh về thuế quy định:

"3. Thu nhập từ đầu tư vốn, bao gồm:

...c) Thu nhập từ đầu tư vốn dưới các hình thức khác, kể cả trường hợp góp vốn đầu tư bằng hiện vật, danh tiếng, quyền sử dụng đất, phát minh, sáng chế; trừ thu nhập nhận được từ lãi trái phiếu Chính phủ, thu nhập sau khi đã nộp thuế thu nhập doanh nghiệp của doanh nghiệp tư nhân và của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân làm chủ"

Tại Khoản 1, Điều 6 Nghị định số 12/2015/NĐ-CP quy định:

"Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế ngày 26 tháng 11 năm 2014 có hiệu lực thi hành".

Căn cứ theo quy định trên, từ ngày 1/1/2015 lợi nhuận được chia của cá nhân là chủ công ty TNHH một thành viên sau khi đã nộp thuế thu nhập doanh nghiệp không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Và theo đó, trường hợp của bạn có phát sinh tiền lợi nhuận cuối năm 2015 chia cho giám đốc công ty của bạn thì bạn không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM