Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc

Chủ nợ có được phép đập phá tài sản của con nợ?

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41655

Câu hỏi:

Luật sư cho tôi hỏi, tôi đang làm việc tại một công ty nước ngoài. Tôi có vay người ta một khoản tiền để đầu tư chứng khoán, nhưng hiện nay những cổ phiếu tôi mua đang có dấu hiệu xuống dốc. Do đó tôi không thể nào có đủ khả năng để trả khoản nợ tôi vay. Bây giờ ngày nào bên chủ nợ kia cũng đến nhà tôi gây rối rồi đến tận cơ quan của tôi để gặp tôi, đe dọa giết cả nhà tôi. Có khi họ còn vào tận nhà rồi đập phá tài sản của gia đình tôi. Giờ tôi phải làm như thế nào?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định tại Điều 143, Bộ luật hình sự về tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản. Cụ tể:

“1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác gây thiệt hại từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Dùng chất nổ, chất cháy hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

c) Gây hậu quả nghiêm trọng;

d) Để che giấu tội phạm khác;

đ) Vì lý do công vụ của người bị hại;

e) Tái phạm nguy hiểm;

g) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Gây năm năm.thiệt hại cho tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến”.

Như vậy, với hành vi cố ý đập phá tài sản của gia đình bạn, bạn có quyền yêu cầu cơ quan công an tiến hành khởi tố vụ án, truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi đó theo đúng quy định của  Bộ luật hình sự.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Ngoài ra, đối với hành vi đến cơ quan của bạn rồi đe dọa giết gia đình bạn thì theo quy định tại Điều 103  Bộ luật hình sự về tội đe dọa giết người. Cụ thể:

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Đối với nhiều người;

b) Đối với người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

c) Đối với trẻ em;

d) Để che giấu hoặc trốn tránh việc bị xử lý về một tội phạm khác”.

Với lo sợ rằng bên chủ nợ sẽ thực hiện hành vi này thì bạn cần phải tố cáo ngay với cơ quan công an để có có những biện pháp ngăn chặn sự việc có thể xảy ra. 

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam