Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc

Chơi xóc đĩa bị xử lý như thế nào?

Ngày gửi: 27/10/2020 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL41853

Câu hỏi:

Thưa luật sư! Em có vấn đề hỏi Luật sư như sau: Em có một người bạn, hôm ấy đi chơi gặp mấy ngừơi đang chơi xóc đĩa xong bạn ấy ngồi xuống cầm cái chơi một lúc thua hết tiền rồi ra về. Về khỏi được khoảng 2 tiếng sau thì công an đến bắt được 2 người còn lại thì chạy hết. Vậy luật sư cho e hỏi bạn em rời khỏi nơi chơi xóc đĩa trước khi công an đến có phải chiụ trách nhiệm hình sự không? Em xin cảm ơn luật sư!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Đánh bạc là được thua bằng tiền hay lợi ích vật chất khác được thể hiện dưới nhiều hình thức khác nhau như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế….

Theo như tình huống bạn nêu ra dù bạn của bạn không có ý định tham gia đánh bạc từ trước cũng không tổ chức đánh bạc tuy nhiên bạn của bạn đã có hành vi tham gia đánh bạc và đánh hết số tiền mình có dưới hình thức xóc đĩa thì bạn cũng được xem là có hành vi tham gia đánh bạc

Theo quy định tại điều 248 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.”

Theo đó hình thức mà bạn của bạn chơi là xóc đĩa cũng được xem là một hình thức đánh bạc. Căn cứ vào điều luật nêu trên nếu như trường hợp bạn của bạn chơi xóc đĩa tức là đã có hành vi đánh bạc mà được thua bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc được quy định tại điều 248 của Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bỏ sung năm 2009

Trường hợp thứ hai theo quy định của pháp luật hiện hành không quy định số tiền đánh bạc tối thiểu là bao nhiêu thì bị xử phạt vi phạm hành chính tuy nhiên một người có hành vi đánh bạc phải chịu trách nhiệm hình sự khi số tiền đánh  bạc phải từ 2 triệu đồng trở lên. Theo đó vì bạn không nói rõ số tiền mà bạn của bạn tham gia xóc đĩa là bao nhiêu , tuy nhiên nếu như số tiền là dưới 2 triệu đồng thì chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính

Căn cứ vào Điều 26 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính, phòng chống bạo lực gia đình quy định:

“1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề”

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Như vậy căn cứ vào điều luật trên thì bạn của bạn nếu có hành vi xóc đĩa với giá trị tiền dưới hai triệu đồng và thực hiện hành vi đánh bạc dưới hình thức là xóc đĩa thì  không phải chịu trách nhiệm hình sự mà chỉ bị phạt tiền từ 1000.000 đến 2000.000 .

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

Năm 2020, đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

– Xử phạt hành vi đánh bạc ghi điểm

– Tội đánh bạc có được hưởng án treo không?

– Đánh bạc với giá trị tài sản 200 triệu đồng bị xử lý như thế nào?

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn pháp luật trực tuyến miễn phí qua tổng đài điện thoại

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

– Tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam