Chở người không đội mũ bảo hiểm xử phạt như thế nào?

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số câu hỏi: HC50

Câu hỏi:

Khi một người chở một người không đội mũ bảo hiểm thì bị xử phạt như thế nào? Người ngồi sau không đội mũ đó có chịu trách nhiệm không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông đường bộ là một quy định bắt buộc với người tham gia giao thông.

Theo quy định tại khoản 2, Điều 30 và khoản 2, Điều 31 của Luật giao thông đường bộ năm 2008 thì chở người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy, xe đạp máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật. vì bạn không nêu rõ bạn điều khiển phương tiện gì nên:

Trường hợp 1 bạn điều khiển xe đạp máy:

Theo điểm d, đ Khoản 4 , Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

"4. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Người điều khiển, người ngồi trên xe đạp máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

đ) Chở người ngồi trên xe đạp máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;"

Theo trường hợp của bạn trình bày là người điều khiển có đội mũ bảo hiểm,người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm. Như vậy người ngồi sau xe không đội mũ bảo hiểm thì người điều khiển và người ngồi trên xe đều bị xử phạt.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, khi người ngồi sau xe không đội mũ, cả người điều khiển xe và người ngồi sau xe đều bị xử phạt. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm.

Trường hợp 2, bạn điều khiển điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy

Theo điểm i, k Khoản 3, Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

"3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy hoặc đội mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật."

Theo trường hợp của bạn trình bày là người điều khiển có đội mũ bảo hiểm,người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm. Như vậy người ngồi sau xe không đội mũ bảo hiểm thì người điều khiển và người ngồi trên xe đều bị xử phạt.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, khi người ngồi sau xe không đội mũ, cả người điều khiển xe và người ngồi sau xe đều bị xử phạt. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

VĂN BẢN MỚI BAN HÀNH