Chịu thuế thu nhập cá nhân khi được tặng cho, thừa kế bất động sản?

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL39370

Câu hỏi:

Chào Luật sư! Mẹ tôi mất trước bà ngoại,bà có 3 người con, nay bà mất có để lại 1 căn nhà , cậu và dì ko tranh chấp muốn nhường phần quyền thụ hưởng cho tôi ,vậy tôi có phải đóng thuế hay ko ,có người nói với tôi di sản thừa kế được định giá là 800 triệu nên tôi phải đóng 10% thuế tức là 80 triệu , do gia cảnh nghèo số tiền đó quá lớn. Luật sư cho tôi hỏi liệu tôi có phải đóng số thuế đó không? Cảm ơn Luật sư!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp, trường hợp cậu và dì của bạn được nhận thừa kế căn nhà từ bà ngoại của bạn, sau đó muốn để lại căn nhà đó cho bạn. Trường hợp của bạn là nhận quà tặng là bất động sản.

Khoản 10 Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 sửa đổi bổ sung năm 2012 quy định về thu nhập chịu thuế có: 

“10. Thu nhập từ nhận quà tặng là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.”

Khoản 4 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 sửa đổi bổ sung năm 2012 quy định về trường hợp được miễn thuế như sau:

“4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.” .

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 19006568

Điều 18 Luật này quy định:

“Điều 18. Thu nhập chịu thuế từ thừa kế, quà tặng

1. Thu nhập chịu thuế từ thừa kế, quà tặng là phần giá trị tài sản thừa kế, quà tặng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần phát sinh.

2. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế được quy định như sau:

a) Đối với thu nhập từ thừa kế là thời điểm đối tượng nộp thuế nhận được thừa kế;

Chiếu quy định trên vào trường hợp của bạn như sau: giá trị căn nhà mà bạn được nhận là vượt quá 10 triệu, vì thế, thu nhập chịu thuế của bạn sẽ là giá trị phần tài sản được nhận, cụ thể là 800 triệu. Điều 23 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 sửa đổi bổ sung năm 2012 quy đinh Thuế suất đối với thu nhập từ thừa kế, quà tặng là 10%. Từ đó, số thuế mà bạn phải nộp là :

Thu nhập chịu thuế x Thuế suất= 800 triệu x 10% = 80 triệu

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Trường hợp chuyên gia nước ngoài được miễn thuế thu nhập cá nhân         

– Chuyển nhượng đất cho chồng cũ có phải nộp thuế thu nhập cá nhân

– Tặng đất cho em trai có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

Thuế thu nhập cá nhân: Mức đóng, thu nhập chịu thuế và miễn thuế

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Dịch vụ khiếu nại tranh chấp tư vấn đất đai

– Tư vấn pháp luật đất đai trực tuyến qua điện thoại

– Tư vấn pháp luật đất đai miễn phí

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam