Chính sách của những người tham gia chiến đấu tại chiến trường Camphuchia

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL37150

Câu hỏi:

Thưa LUẬT SƯ Tôi có một thắc mắc của nghị định 62 về chế độ chính sách của những người trực tiếp tham gia chiến đấu tại đất bạn Kampuchea . Rất mong Luật Sư tư vấn giúp . – Năm 1978 tôi là công nhân của Công ty Nạo Vét Đường Sông 2 – Tôi nhập ngũ ngày 15 – 12 – 1980 huấn luyện tại Trung Đoàn Gia Định – Hốc Môn . – Đêm 26 – 03 – 1981 chúng tôi qua kampuchea , đơn vị Tiểu Đoàn 52 – Cuc Kỹ Thuật Mặt trận 479 , đóng quân tại Seamreap . – Ngày 01 – 07 – 1984 tôi nhận quyết định chuyển ngành số 51.84/QĐ do Đại Tá Trần nam Sơn ký . Tôi trở lại cơ quan trình diện và làm việc lại.Vì hoàn cảnh gia đình nên tôi xin nghỉ việc và có quyết định ngày 28 – 02 – 1989. Từ đó đến nay, tôi không hưởng một chế độ gì của nhà nước. Cho đến nay tôi chưa được hưởng chế độ của Nghị định 62. Vậy xin hỏi trường hợp của tôi có được hưởng nghị định 62 không (giấy tờ còn đầy đủ). Và tôi phải làm gì? Xin chân thành cám ơn – mong chờ sư tư vấn của Luật Sư?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Về đối tượng áp dụng, Quyết định 62/2011/QĐ-TTg áp dụng với các đối tượng được quy định tại Điều 2 của Nghị định này và được quy định chi tiết tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư liên tịch số 01/2012/TTLT-BQP-BLĐTBXH-BTC, bao gồm:

"a) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ, bao gồm cả lực lượng công an nhân dân vũ trang, bộ đội Biên phòng qua các thời kỳ (gọi chung là quân nhân), người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, công an nhân dân, nhập ngũ, tuyển dụng sau ngày 30 tháng 4 năm 1975 trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế, có dưới 20 năm phục vụ trong quân đội, cơ yếu, hiện không thuộc diện hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động, chế độ bệnh binh hàng tháng thuộc một trong các trường hợp sau đây: 

– Đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc trước ngày 01 tháng 4 năm 2000; 

– Thương binh đã phục viên, xuất ngũ trước ngày 01 tháng 4 năm 2000; thương binh nặng đang điều dưỡng tại các đoàn điều dưỡng thương binh do ngành Lao động – Thương binh và Xã hội quản lý hoặc đã về gia đình; 

– Chuyển ngành hoặc chuyển sang công nhân viên chức quốc phòng rồi thôi việc trước ngày 01 tháng 01 năm 1995; đã có quyết định chuyển ngành trước ngày 01 tháng 4 năm 2000 nhưng không thực hiện được hoặc đã về địa phương mà chưa giải quyết chế độ; 

– Phục viên, xuất ngũ đi lao động hợp tác quốc tế hoặc được cử đi lao động hợp tác quốc tế về nước đã phục viên, xuất ngũ trước ngày 01 tháng 4 năm 2000. 

b) Công nhân viên chức quốc phòng, công nhân viên chức nhà nước, chuyên gia các ngành (gọi chung là cán bộ, công nhân viên chức) trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế đã thôi việc trước ngày 01 tháng 01 năm 1995, hiện không thuộc diện hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động hàng tháng. 

d) Dân quân tự vệ, công an xã do chính quyền cấp xã tổ chức và quản lý (bao gồm cả thôn, ấp thuộc các xã biên giới) trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc đã về gia đình, hiện không thuộc diện hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động hàng tháng.  

  đ) Thanh niên xung phong tập trung sau ngày 30 tháng 4 năm 1975 trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế, đã về gia đình, hiện không thuộc diện hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động hàng tháng."

Cụ thể trong trường hợp của anh, anh đã nhập ngũ ngày 15 – 12 -1980 và xuất ngũ trước ngày 01 tháng 04 năm 2000. Để được hưởng chế độ theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTg, theo mục đ khoản 3 Điều 3 Quyết định 62/2011/QĐ-TTg, một trong các tiêu chí để xác định đối tượng được hưởng chế độ là: "Làm nhiệm vụ quốc tế ở Căm-pu-chi-a từ tháng 01 năm 1979 đến ngày 31 tháng 8 năm 1989.". Do đó, nếu như ngày 26 – 03 – 1981, anh thực hiện nhiệm vụ quốc tế ở Căm-pu-chia, anh hoàn toàn có quyền được hưởng chế độ. 

Để có thể hưởng chế độ theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTg, anh cần thực hiện các thủ tục xin hưởng chế độ trợ cấp. Khoản 1 Điều 7 Quyết định 62/2011/QĐ-TTg quy định như sau:

"a) Hồ sơ xét hưởng chế độ trợ cấp một lần bao gồm: 01 bản khai của đối tượng hoặc thân nhân đối tượng (đối với đối tượng đã từ trần); một hoặc một số giấy tờ gốc hoặc được coi như giấy tờ gốc hoặc giấy tờ liên quan (bản chính hoặc bản sao của cấp có thẩm quyền), nếu có;

Tùy theo nhu cầu của anh, anh có thể chuẩn bị bộ hồ sơ tương ứng. Về nơi nộp hồ sơ, anh cần lập bản khai và nộp 01 bộ hồ sơ cho Ủy ban nhân dân xã (qua Trưởng thông) nơi đăng ký hộ khẩu thường trú.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam