Chế độ ưu đãi đối với thân nhân khi thương binh chết

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33386

Câu hỏi:

Xin chào Luật sư! Tôi có vấn đề xin luật sư tư vấn giúp: Ba tôi là thương binh mất sức lao động 62%. Ông mất tháng 3 năm 2004.Em tôi đang đi học nên vẫn được hưởng trợ cấp đến tháng 5/2016 thì cắt trợ cấp. Mẹ tôi sinh năm 1960. Mẹ tôi bị bệnh tâm thần (có sổ điều trị ngoại trú và đang hưởng trợ cấp xã hội). Vậy mẹ tôi có được hưởng tiền tuất hay trợ cấp cho thân nhân người có công nhưng không còn khả năng lao động, ốm đau hay không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Nghị định 31/2013/NĐ-CP

Nghị định 20/2015/NĐ-CP

2. Nội dung pháp lý:

Căn cứ theo quy định tại Điều 32 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định chế độ ưu đãi đối với thân nhân khi thương binh chết:

2. Thương binh suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 61% trở lên chết, thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng như sau:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ; con dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ tháng liền kề khi thương binh chết;

b) Con bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng từ nhỏ, sau khi đủ 18 tuổi nếu suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ ngày Hội đồng giám định y khoa có thẩm quyền kết luận;

c) Con bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng sau khi đủ 18 tuổi nếu suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, không có thu nhập hàng tháng hoặc thu nhập hàng tháng thấp hơn 0,6 lần mức chuẩn được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ ngày Hội đồng giám định y khoa có thẩm quyền kết luận;

d) Trường hợp khi thương binh chết mà cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng chưa đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ;

đ) Trường hợp thương binh chết trước ngày 01 tháng 01 năm 2013 thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất như sau:

Đến ngày 01 tháng 01 năm 2013 mà cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng thương binh chưa đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ; trường hợp đã đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, 55 tuổi trở lên đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2013.

e) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con từ đủ 18 tuổi trở lên sống cô đơn không nơi nương tựa hoặc con dưới 18 tuổi mồ côi cả cha mẹ đang hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng được hưởng thêm trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng bằng 0,8 lần mức chuẩn.

3. Thương binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết do vết thương tái phát được xác nhận là liệt sĩ thì thân nhân được chuyển hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng của thân nhân liệt sĩ. Thời điểm hưởng theo quy định tại Khoản 6 Điều 20 của Nghị định này Nghị định 31/2013/NĐ-CP.

Theo quy định trên, trường hợp của ba bạn sẽ rơi vào quy định tại Khoản 2 Điều 32 Nghị định 31/2013/NĐ-CP. Hơn nữa, mẹ bạn sinh năm 1960 nên vào thời điểm ba bạn qua đời năm 2004 thì mẹ bạn 44 tuổi chưa đủ mức tuổi 55 so với quy định, khi đó mẹ bạn sẽ được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 55 tuổi  theo quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 32 Nghị định 31/2013/NĐ-CP.

Cụ thể về mức trợ cấp tiền tuất mẹ anh sẽ hưởng hàng tháng khi đủ 55 tuổi được quy định tại Mục 6 Phần  Bảng số 1 mức trợ cấp, ưu đãi hàng tháng đối với người có công với cách mạng ban hành kèm theo Nghị định 20/2015/NĐ-CP ngày 14/02/2015 của Chính phủ quy định trợ cấp tiền tuất đối với thân nhân của thương binh, thương binh loại B suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên từ trần là 739.000 đồng/tháng và  cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con từ đủ 18 tuổi trở lên sống cô đơn không nơi lương tựa hoặc con dưới 18 tuổi mồ côi cả cha mẹ đang hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng được hưởng thêm trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng là 1054.000 đồng/tháng.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam