Chế độ thường trực của kĩ thuật viên X-quang

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL37390

Câu hỏi:

Tôi làm kĩ thuật viên X-quang ngày làm 7 tiếng nhưng trực thường trú khi nào có bệnh nhân gọi là phải vào làm không kể ngày đêm. Vậy tôi có được hưởng chế độ gì không? Trực thường trú tôi được trả 10 nghìn/ngày, 300 nghìn/ tháng?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Quyết định 73/2011/QĐ-TTg

2. Nội dung tư vấn

Trường hợp này được quy định chi tiết tại Khoản 3, Điều 2 Quyết định 73/2011/QĐ-TTg như sau:

Điều 2. Chế độ phụ cấp thường trực

3. Chế độ đối với người lao động tham gia thường trực:

a) Chế độ phụ cấp thường trực:

– Người lao động thường trực 24/24 giờ được hưởng mức phụ cấp như sau:

+ 115.000 đồng/người/phiên trực đối với bệnh viện hạng I, hạng đặc biệt.

+ 90.000 đồng/người/phiên trực đối với bệnh viện hạng II.

+ 65.000 đồng/người/phiên trực đối với các bệnh viện còn lại và các cơ sở khác tương đương.

+ 25.000 đồng/người/phiên trực đối với trạm y tế xã, trạm y tế quân dân y, bệnh xá quân dân y.

– Người lao động thường trực theo ca 12/24 giờ được hưởng mức bằng 0,5 lần mức phụ cấp thường trực 24/24 giờ;

– Người lao động thường trực theo ca 16/24 giờ được hưởng mức bằng 0,75 lần mức phụ cấp thường trực 24/24 giờ.

Nếu thường trực tại khu vực hồi sức cấp cứu, khu vực chăm sóc đặc biệt thì mức phụ cấp thường trực được tính bằng 1,5 lần mức quy định trên; thường trực vào ngày nghỉ hằng tuần thì mức phụ cấp thường trực được tính bằng 1,3 lần mức quy định trên; thường trực vào ngày lễ, ngày Tết thì mức phụ cấp thường trực được tính bằng 1,8 lần mức quy định trên.

b) Người lao động thường trực 24/24 giờ được hỗ trợ tiền ăn là 15.000 đồng/người/phiên trực;

c) Người lao động được nghỉ và được hưởng nguyên lương sau khi tham gia thường trực như sau:

– Thường trực 24/24 giờ vào ngày thường, ngày nghỉ hằng tuần được nghỉ bù 01 ngày; vào các ngày lễ, Tết được nghỉ bù 02 ngày;

– Thường trực theo ca 12/24 giờ hoặc ca 16/24 giờ được nghỉ ít nhất 12 giờ tiếp theo.

Trường hợp cơ sở khám bệnh, chữa bệnh huy động người lao động làm việc vào giờ nghỉ trên thì phải trả tiền lương làm thêm giờ theo quy định của pháp luật về lao động.

d) Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh huy động người lao động làm thêm giờ thì phải trả tiền lương làm thêm giờ cho người lao động theo quy định của pháp luật về lao động. Người làm việc vào ca đêm được trả tiền lương làm việc vào ban đêm theo quy định của pháp luật về lao động.

Trong trường hợp này, bạn làm việc 7 tiếng một ngày trực thường trú không kể ngày đêm thì có thể bạn thuộc trường hợp người lao động thường trực 24/24. Tuy nhiên, trong yêu cầu bạn lại không nêu rõ hạng bệnh viện nơi bạn đang làm việc nên khó có thể xác định chính xác được mức phụ cấp mà bạn được hưởng. Theo quy định trên thì mức phụ cấp thấp nhất của người lao động thường trực 24/24 là 25.000 đồng/người/phiên trực. Trong khi trường hợp của bạn là 10000 đồng/ngày thì thấp hơn nhiều so với quy định. Vì vậy, bạn nên có yêu cầu bệnh viện nơi bạn đang làm việc điều chỉnh lại mức phụ cấp cho bạn phù với quy định của pháp luật.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam