Chế độ thai sản với lao động nữ đã nghỉ việc

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: LD232

Câu hỏi:

Cho em hỏi em đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 6/2012 đến ngày 29/2/2016 thì em nghỉ việc và không đóng nữa. Em đang mang thai và dự kiến sinh là ngày 21/9/2016. Vậy em có được hưởng trợ cấp thai sản không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 có quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Như vậy, điều kiện đủ để hưởng chế độ thai sản là phải có ít nhất 06 tháng đóng bảo hiểm xã hội trong vòng 12 tháng trước thời điểm sinh.

Trong trường hợp của bạn, xét về điều kiện đủ trên, thời gian dự kiến sinh là ngày 21/9/2016, khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh được tính là từ ngày 21/9/2016 đến ngày 21/9/2015. Theo như bạn trình bày bạn đã từng tham gia đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 6/2012 đến ngày 29/2/2016 thì bạn nghỉ việc và không đóng nữa. Như vậy, khoảng thời gian bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội có khoảng thuộc vào khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh mà chúng tôi đã nêu ở trên. Tuy nhiên cần xem xét trong khoảng thời gian đóng bảo hiểm này của bạn có đảm bảo điều kiện có đủ 06 tháng đóng bảo hiểm nằm trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh từ ngày 21/9/2016 đến ngày 21/9/2015 hay không? Tính từ mốc ngày 21/9/2015 (mốc đầu tiên của khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh) đến ngày 29/2/2016 thì bạn đã đóng bảo hiểm xã hội các tháng 9, 10, 11, 12, 1, 2. Như vậy, bạn đã có 06 tháng đóng bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh.
Qua phân tích trên, có thể khẳng định trong trường hợp này, bạn đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản.

Sau khi sinh, bạn nộp sổ bảo hiểm xã hội, quyết định nghỉ việc, giấy khai sinh của con, đơn đề nghị hưởng trợ cấp thai sản (theo mẫu) tại cơ quan bảo hiểm xã hội quận, huyện nơi cư trú để nhận trợ cấp thai sản.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM