Chăm sóc người bệnh HIV có được hưởng phụ cấp không?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32778

Câu hỏi:

Tôi là viên chức công tác tại khoa truyền Nhiễm Bệnh viện đa khoa tỉnh, có thời gian Điều trị chăm sóc trực tiếp người bệnh HIV vậy khi nghỉ hưu có được cộng thêm năm công tác?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

– Nghị định 56/2011/NĐ-CP

– Thông tư 25/2013/TT-BLĐTBXH

– Thông tư liên tịch 02/2012/TTLT-BYT-BNV-BTC

2. Nội dung tư vấn:

– Công chức, viên chức thường xuyên, trực tiếp làm chuyên môn y tế (xếp lương theo các ngạch viên chức có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 16 hoặc 13) để thực hiện các công việc sau: 

+ Khám, điều trị, chăm sóc, phục vụ người bệnh và phục hồi chức năng; 

+ Xét nghiệm phục vụ cho công tác chuyên môn y tế; 

+ Chẩn đoán hình ảnh, thăm dò chức năng, y học hạt nhân, xạ trị; 

+ Giải phẫu bệnh lý; 

+ Phòng, chống bệnh truyền nhiễm, kiểm dịch y tế biên giới; 

+ Phòng chống dịch bệnh, bệnh xã hội, y học lao động và vệ sinh môi trường y tế; 

+  Kiểm nghiệm, kiểm định, giám định; 

+ Pha chế, bào chế, bảo quản, cấp phát thuốc, vắc xin, hoá chất, môi trường nuôi cấy tại các cơ sở y tế; 

+ Nghiên cứu y dược học; chỉ đạo tuyến chuyên môn kỹ thuật y tế; 

+ Chuyên môn an toàn vệ sinh thực phẩm, dinh dưỡng tiết chế; 

+ Chuyên môn dân số – kế hoạch hóa gia đình; 

+ Bảo quản, vệ sinh, trông coi xác và nhà xác; 

– Công chức, viên chức trực tiếp làm chuyên môn y tế (xếp lương không có 2 chữ số đầu của mã ngạch 16 hoặc 13), đang đảm nhận các công việc sau: 

Xuất ngũ năm 1997 có được cộng dồn thời gian đóng bảo hiểm xã hội?

+ Vận hành, bảo dưỡng trang thiết bị y tế; 

+ Nuôi, trồng động vật, thực vật, côn trùng thí nghiệm phục vụ nghiên cứu y dược học;

>>> Luật sư tư vấn phụ cấp chăm sóc người bệnh HIV: 024.6294.9155

+ Làm chuyên môn y tế để thực hiện các công việc truyền thông giáo dục sức khoẻ. 

– Công chức, viên chức làm công tác quản lý, phục vụ không trực tiếp làm chuyên môn y tế tại các cơ sở, viện, bệnh viện, trung tâm thuộc các chuyên khoa sau: HIV/AIDS, phong, lao, tâm thần, giải phẫu bệnh lý và pháp y. 

Theo như bạn trình bày, bạn là viên chức công tác tại khoa truyền Nhiễm Bệnh viện đa khoa tỉnh, có thời gian Điều trị chăm sóc trực tiếp người bệnh HIV thuộc đối tượng xếp lương theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP thì bạn sẽ được hưởng chế độ phụ cấp.

Thời gian không được tính hưởng ưu đãi quy định tại Điều 3 Thông tư liên tịch 02/2012/TTLT-BYT-BNV-BTC gồm:

Có được cồng dồn quá trình tham gia BHTN khi sang công ty mới

– Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP; 

– Thời gian đi học tập ở trong nước liên tục trên 3 tháng, không trực tiếp làm chuyên môn y tế theo nhiệm vụ được phân công đối với công chức, viên chức; 

– Thời gian nghỉ việc không hưởng lương liên tục từ 1 tháng trở lên; 

– Thời gian nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội; 

– Thời gian tạm giam, tạm giữ, tạm đình chỉ công tác hoặc đình chỉ làm chuyên môn y tế từ 1 tháng trở lên. 

– Thời gian được cơ quan có thẩm quyền điều động đi công tác, làm việc không trực tiếp làm chuyên môn y tế liên tục từ 1 tháng trở lên.

Khoản 1 Điều 3 Nghị định 56/2011/NĐ-CP, bạn chăm sóc người bệnh HIV sẽ được phụ cấp ưu đãi bằng 70%.

Cách tính ưu đãi: Mức tiền phụ cấp ưu đãi theo nghề được hưởng = Mức lương tối thiểu chung x Hệ số lương ngạch, bậc hiện hưởng + hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo (nếu có) + % (quy theo hệ số) phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) x Mức phụ cấp ưu đãi theo nghề được hưởng.

Theo quy định trên, bạn sẽ được hưởng phụ cấp ưu đãi, không được cộng thêm năm công tác.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam