Cấu thành tội phạm, mức hình phạt tù đối với tội nhận hối lộ

Ngày gửi: 23/07/2020 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL42169

Câu hỏi:

Xin chào luật sư! Trường hợp của tôi như sau rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư: Tôi là người giữ chức vụ nhà nước, thời gian vừa rồi có hành vi nhận hối lộ với trị giá là 1.000.000 đồng. Vậy tôi muốn hỏi tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không? Xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định tại Điều 279 của Bộ luật hình sự về Tội nhận hối lộ như sau:

“ 1. Người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn, trực tiếp hoặc qua trung gian đã nhận hoặc sẽ nhận tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác dưới bất kỳ hình thức nào có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới mười triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây để làm hoặc không làm một việc vì lợi ích hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Gây hậu quả nghiêm trọng;

b) Đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm;

c) Đã bị kết án về một trong các tội quy định tại Mục A Chương này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Lạm dụng chức vụ, quyền hạn;

c) Phạm tội nhiều lần;

d) Biết rõ của hối lộ là tài sản của Nhà nước;

đ) Đòi hối lộ, sách nhiễu hoặc dùng thủ đoạn xảo quyệt;

e) Của hối lộ có giá trị từ mười triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng khác.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười lăm năm đến hai mươi năm:

a) Của hối lộ có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng khác.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Của hối lộ có giá trị từ ba trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng khác.

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài:024.6294.9155

5. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm, có thể bị phạt tiền từ một lần đến năm lần giá trị của hối lộ, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản”.

Như vậy theo quy định trên, hành vi nhận hối lộ từ 2000.000 đồng sẽ bị truy cứu trách hình sự. Trường hợp của bạn có hành vi nhận hối lộ là 1000.000 đồng  có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

Thứ nhất: Hành vi nhận hối lộ gây hâụ quả nghiêm trọng

Thứ hai: Đã bị xử lý kỷ luật về hành vi nhận hối lộ mà còn vi phạm

Thứ ba: Đã bị kết án về một trong các tội quy định tại Mục A Chương Các tội phạm về chức vụ theo quy định của Bộ luật hình sự, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam