Cấp hộ chiếu mới khi hộ chiếu cũ còn hạn

Ngày gửi: 07/12/2020 lúc 05:52:26

Tên đầy đủ: Le Dinh Toan
Số điện thoại: 0984599xxx
Email: Letoan0xxx@yahoo.com

Mã số câu hỏi: HTPL42596

Câu hỏi:

Xin cho tôi hỏi, hộ chiếu của tôi còn hạn 3 năm. Vì tôi chuẩn bị đi nước ngoài làm việc thời gian dài nên muốn cấp lại hộ chiếu mới có hạn 10 năm. Vậy trường hợp của tôi có được cấp không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Nghị định 94/2015/NĐ-CP ngày 16/20/2-15 của Chính phủ sửa đổi một số điều của Nghị định 136/2007/NĐ-CP ngày 17/8/2007 về xuất nhập cảnh của công dân Việt Nam;

2. Nội dung tư vấn

Điều 1 Nghị định 94/2015/NĐ-CP quy định:

“a) Hộ chiếu quốc gia:

- Hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ có giá trị không quá 5 năm tính từ ngày cấp. Hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ còn giá trị dưới 1 năm thì được gia hạn một lần, tối đa không quá 3 năm; khi hết hạn thì làm thủ tục cấp mới.

- Hộ chiếu phổ thông có giá trị không quá 10 năm tính từ ngày cấp và không được gia hạn. Hộ chiếu phổ thông còn hạn thì được cấp lại, khi hết hạn thì làm thủ tục cấp mới.

- Thời hạn của hộ chiếu quốc gia cấp cho trẻ em dưới 14 tuổi hoặc cấp cho công dân kèm theo trẻ em dưới 9 tuổi thực hiện theo quy định tại Điều 5 của Nghị định này.”

Căn cứ quy định nêu trên, chỉ hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ còn giá trị dưới 01 năm thì được gia hạn một lần và hết hạn thì làm thủ tục cấp mới. Riêng hộ chiếu phổ thông không được gia hạn.

Nếu hộ chiếu còn hạn nhưng bị mất, hư hỏng thì được cấp lại. Tuy nhiên, hộ chiếu được cấp lại cũng chỉ có thời hạn còn lại của hộ chiếu đã mất hoặc hư hỏng mà không được cấp lại với thời hạn 10 năm như trường hợp cấp mới.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam