Cấp đổi đăng ký xe có ảnh hưởng gì không?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33387

Câu hỏi:

Chào anh chị Luật sư. Đầu tháng 5 em có mua 1 chiếc xe Honda và làm biển số tỉnh (Thanh Hóa). Bên cửa hàng hẹn em 45 ngày sau mới có biển số và cavet xe. Đến ngày hẹn, cửa hàng có giao cho em biển số và cavet nhưng thông tin ghi trên cavet bị sai. Hiện tại cửa hàng kêu em nộp lại thông tin hồ sơ để làm lại cavet xe và chờ thêm 45 ngày nữa nhưng cavet mới sẽ là cấp lần 2, không phải lần đầu. Em không đồng ý vì xe em mua lần đầu, không phải mua lại. Thông tin liên quan đến hồ sơ em cũng cung cấp đầy đủ theo yên cầu của cửa hàng. Anh chị cho em hỏi nếu cavet cấp lần 2 thì có ảnh hưởng gì không và trường hợp này em cần xử ký như thế nào thì đúng pháp luật?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Thông tư 15/2014/TT-BCA

2. Nội dung tư vấn

Tại Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA có quy định về đăng ký xe như sau :

Điều 14. Đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

1. Các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe có thời hạn; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc xe thuộc tài sản chung của hai vợ chồng đã đăng ký đứng tên một người, nay có nhu cầu đăng ký xe là tài sản chung của hai vợ chồng hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe hoặc chủ xe tự nguyện đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này.

2. Các trường hợp phải đổi lại biển số xe: Biển số bị mờ, gẫy, hỏng.

3. Thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Các giấy tờ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này.

c) Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe) hoặc biển số xe (trường hợp đổi biển số xe).

Trường hợp đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe của cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện tổ chức quốc tế và nhân viên nước ngoài phải có thêm:

– Giấy giới thiệu của Cục Lễ tân Nhà nước (đối với cơ quan đại diện ngoại giao và cơ quan đại diện tổ chức quốc tế) hoặc Sở Ngoại vụ (đối với cơ quan lãnh sự).

– Công hàm của cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện tổ chức quốc tế.

– Đối với nhân viên nước ngoài phải xuất trình Chứng minh thư ngoại giao hoặc Chứng minh thư công vụ (còn giá trị sử dụng).

Trường hợp chủ xe là cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân, Quân đội nhân dân hoặc học sinh, sinh viên đã đăng ký xe theo địa chỉ cơ quan, trường học, nay xuất ngũ, chuyển công tác, ra trường thì được giải quyết đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe theo địa chỉ thường trú hoặc tạm trú mới.

Khi làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe, không phải mang xe đến kiểm tra (trừ xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn), nhưng chủ xe phải nộp bản cà số máy, số khung của xe theo quy định.

4. Khi đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe thì giữ nguyên biển số. Trường hợp xe đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì đổi sang biển 5 số theo quy định.

Theo thông tin bạn trình bày, bạn mua xe tại cửa hàng, nhưng thông tin trên giấy chứng nhận đăng ký xe của bạn bị sai thông tin. Bên cửa hàng có yêu cầu bạn cung cấp thông tin để bên cửa hàng tiến hành đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe cho bạn. Trong trường hợp này do thông tin trên giấy chứng nhận đăng ký xe của bạn bị sai thông tin, do vậy bạn cần cung cấp thông tin cho bên của hàng để họ có thể làm thủ tục đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cho bạn. Đăng ký xe sau khi đổi lại vẫn có giá trị pháp lý và việc đổi giấy đăng ký xe sẽ không ảnh hưởng gì sau này.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam