Cấp đổi chứng minh nhân dân

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33418

Câu hỏi:

Hộ khẩu tôi ở Hà Nội, Chứng minh thư nhân dân tôi bị mờ không thấy số. Tôi có thể làm lại chứng minh thư nhân dân và xin cấp thẻ căn cước công dân tại Thành phố Hồ Chí Minh hay không? Nếu được thì tôi cần mang giấy tờ nào, đến địa chỉ nào để làm?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

– Nghị định 05/1999/NĐ-CP

– Luật căn cước công dân 2014

2. Nội dung tư vấn 

Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định Chứng minh thư nhân dân được cấp đổi trong các trường hợp sau đây: 

– Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

– Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

– Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

– Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

Chứng minh thư nhân dân của bạn bị mờ không nhìn thấy số nên bạn thực hiện thủ tục cấp đổi chứng minh thư nhân dân. Hồ sơ gồm: 

+ Đơn trình bày nêu rõ lý do xin đổi, cấp lại chứng minh nhân dân

+ Xuất trình hộ khẩu thường trú;

+ Chụp ảnh;

+ In vân tay hai ngón trỏ;

+ Khai tờ khai xin cấp Chứng minh nhân dân;

+ Nộp lại Chứng minh nhân dân đã hết hạn sử dụng, hư hỏng

Bạn nộp hồ sơ lên cơ quan Công an cấp quận, huyện nơi bạn có hộ khẩu thường trú để làm thủ tục cấp đổi chứng minh thư nhân dân. Thời gian giải quyết việc cấp Chứng minh nhân dân tại thành phố, thị xã là không quá 07 ngày làm việc đối với trường hợp cấp mới, cấp đổi, 15 ngày làm việc đối với trường hợp cấp lại; tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo, thời gian giải quyết việc cấp Chứng minh nhân dân đối với tất cả các trường hợp là không quá 20 ngày làm việc; các khu vực còn lại thời gian giải quyết việc cấp Chứng minh nhân dân là không quá 15 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp.

Mất giấy khai sinh có làm được thẻ căn cước công dân không?

Hiện tại bạn đang ở Thành phố Hồ Chí Minh và có tạm trú ở đây thì bạn thực hiện thủ tục cấp thẻ căn cước công dân. Điều 26 Luật căn cước công dân 2014 quy định cơ quan có thẩm quyền cấp thẻ căn cước công dân gồm: 

"Điều 26. Nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân

Công dân có thể lựa chọn một trong các nơi sau đây để làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân:

1. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Bộ Công an;

2. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

3. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương;

4. Cơ quan quản lý căn cước công dân có thẩm quyền tổ chức làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân tại xã, phường, thị trấn, cơ quan, đơn vị hoặc tại chỗ ở của công dân trong trường hợp cần thiết."

Thủ trưởng cơ quan quản lý căn cước công dân của Bộ Công an có thẩm quyền cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân.

Thành phần hồ sơ gồm những giấy tờ sau: 

– Sổ tạm trú 

– Chứng minh thư nhân dân cũ.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam