Cấp đổi chứng minh nhân dân có cần mang giấy khai sinh không?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32869

Câu hỏi:

Hiện tại em chuyển khẩu theo hộ khẩu nhà chồng tại Bắc Ninh trước tại Thanh Hóa, và khi làm lại chứng minh thư tại huyện thì có yêu cầu mang giấy khai sinh photo có số và quyển sổ nhưng bản gốc của em cũng không có. Họ yêu cầu về lại nơi làm giấy khai sinh để làm lại giấy khai sinh mới có số và quyển sổ mới làm được chứng minh nhân dân. Họ yêu cầu như vậy có đúng với quy định và thủ tục thay mới chứng minh nhân dân của nhà nước không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định:

“Điều 5. Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân

1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

2- Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.”

Đối chiếu theo quy định trên vào trường hợp của bạn, bạn thay đổi nơi đăng ký thường trú do chuyển khẩu về nhà chồng thì phải làm thủ tục cấp đổi chứng minh nhân dân.

Thủ tục cấp đổi chứng minh nhân dân như sau:

+ Xuất trình hộ khẩu thường trú;

+ Xuất trình quyết định thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh ( nếu trong trường hợp thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh)

+ Chụp ảnh;

+ In vân tay hai ngón trỏ;

+ Khai tờ khai xin cấp Chứng minh nhân dân;

+ Nộp lại Chứng minh nhân dân có thay đổi nội dung theo quy định.

Như vậy, trong trường hợp đi cấp đổi chứng minh nhân dân thì không cần giấy khai sinh bản gốc, việc cơ quan công an yêu cầu bạn mang giấy khai sinh bản gốc là không có căn cứ. Tuy nhiên, bạn phải mang theo bản gốc sổ hộ khẩu để làm thủ tục cấp đổi chứng minh nhân dân. 

Thủ tục làm giấy khai sinh cho con khi không có đăng ký kết hôn

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam