Cận thị không phải tham gia nghĩa vụ quân sự

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32527

Câu hỏi:

Năm nay em tốt nghiệp đại học tuổi 23, cao 1m65 nặng 70kg, mắt phải cận 3.5 diot mắt trái cận 3.75 diot, đã mỗ thận do bệnh bẩm sinh. Với tình trạng sức khỏe như vậy em có phải tham gia nghĩa vụ quân sự không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định tại Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 về tạm hoãn gọi nhập ngũ:

"1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế – xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

… ".

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Khi không đủ điều kiện về sức khỏe thì bạn có thể được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Do bạn nói bạn bị cận mắt phải là 3.5 diop, mắt trái là 3.75 diop thì theo quy định tại phụ lục I Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP như sau:

Cận thị:

 

 

– Cận thị dưới -1,5 D

2

 

– Cận thị từ – 1,5 D đến dưới – 3 D

3

 

– Cận thị từ – 3 D đến dưới – 4 D

4

 

– Cận thị từ – 4 D đến dưới – 5 D

5

Và khi đã chấm vào thang điểm 4 thì loại sức khỏe của bán sẽ là loại 4, với loại sức khỏe ày thì không đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự, trừ trường hợp bạn tự nguyện đăng ký. Căn cứ quy định tại Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP về phân loại sức khỏe:

"1. Căn cứ phân loại sức khỏe

Theo tiêu chuẩn sức khỏe tại Bảng số 1, Bảng số 2 và Bảng số 3 Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Cách cho điểm

Mỗi chỉ tiêu, sau khi khám bác sỹ cho điểm chẵn từ 1 – 6 vào cột “Điểm”, cụ thể:

a) Điểm 1: Chỉ tình trạng sức khỏe rất tốt;

b) Điểm 2: Chỉ tình trạng sức khỏe tốt;

c) Điểm 3: Chỉ tình trạng sức khỏe khá;

Mắt cận thị 5/10 có phải tham gia nghĩa vụ quân sự không?

d) Điểm 4: Chỉ tình trạng sức khỏe trung bình;

đ) Điểm 5: Chỉ tình trạng sức khỏe kém;

e) Điểm 6: Chỉ tình trạng sức khỏe rất kém.

… ".

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam