Căn cứ tính thuế môn bài

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL39325

Câu hỏi:

Chào Luật sư! Hiện  một số hộ nuôi cá với hình thức sản xuất cá giống thì có bị thu thuế môn bài mỗi năm một lần. Đối với thuế môn bài bậc một là một triệu, bậc ba là năm trăm ngàn đồng, bậc hai là bao nhiêu? Dựa vào đâu để tính bậc như thế? Hiện những hộ này vẫn đóng thuế thu nhập cá nhân? Ở đây căn cứ vào quy định tại  Luật quản lý thuế số 78/2006/QH11 ngày 29/11/2006, Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật quản lý thuế  và các văn bản hướng dẫn thi hành. Đồng thời căn cứ vào hóa đơn  bán hàng của một quý, nhưng tháng tiếp theo vẫn tính thuế thu nhập cá nhân cũng với số tiền đó. Vậy là đúng hay sai? Mong

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 17 Thông tư 156/2013/TT-BTC quy định về kê khai thuế môn bài là loại khai thuế để nộp cho hàng năm được thực hiện như sau:

"- Khai thuế môn bài một lần khi người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh.

Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Đối với người nộp thuế đang hoạt động kinh doanh đã khai, nộp thuế môn bài thì không phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho các năm tiếp theo nếu không thay đổi các yếu tố làm thay đổi về mức thuế môn bài phải nộp.

– Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi."

Như vậy, căn cứ vào mức thu nhập của tháng đầu tiên của năm để tính bậc thuế đối với hộ kinh doanh cá thể. Nếu có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì nộp hồ sơ khai thuế cho năm tiếp thep, chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi.

Căn cứ Khoản 2 Điều 1 Nghị định 75/2002/NĐ-CP quy định bậc thuế môn bài đối với hộ kinh doanh cá thể gồm 6 mức như sau:

Bậc thuế

Thu nhập 1 tháng

Mức thuế cả năm

1

Trên 1.500.000

1.000.000

2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

750.000

3

Trên 750.000 đến 1.000.000

500.000

4

Trên 500.000 đến 750.000

300.000

5

Trên 300.000 đến 500.000

100.000

6

Bằng hoặc thấp hơn 300.000                                             

50.000

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 19006568

"1. Thu nhập từ kinh doanh, bao gồm:

a) Thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ;

b) Thu nhập từ hoạt động hành nghề độc lập của cá nhân có giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật."

Thuế thu nhập cá nhân là một loại thuế khác so với thuế môn bài, đối với hoạt động kinh doanh có phát sinh thu nhập thì cá nhân sẽ đóng thuế thu nhập cá nhân trên khoản thu nhập đó

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

–Quy định về đóng thuế môn bài năm 2016

–Hướng dẫn ghi giấy nộp tiền thuế môn bài bổ sung

–Nộp thuế môn bài 2016

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 19006568 để được giải đáp.

——————————————————–

–Tư vấn luật thuế trực tuyến miễn phí qua điện thoại

–Tư vấn pháp luật về thuế trực tuyến miễn phí

–Dịch vụ đặt in hóa đơn cho doanh nghiệp phát hành hóa đơn lần đầu

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam