Căn cứ lương cơ sở tính hưởng chế độ thai sản

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: LD198

Câu hỏi:

Xin chào ! Vui lòng cho tôi hỏi khi vợ sinh con chỉ có chồng tham gia BHXH thì chồng được hưởng 2 tháng lương cơ sở, vậy 2 tháng lương cơ sở được hiểu như thế nào? vợ tôi sinh vào tháng 2 năm 2016 theo tôi được biết thì : Từ ngày 01/05/2016, mức lương cơ sở sẽ là 1.210.000 đồng/tháng. theo đó, đối tượng được tăng lương là: cán bộ, công chức, viên chức, người hưởng lương, phụ cấp và người lao động làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội và hội có tính chất đặc thù ở Trung ương, ở cấp tỉnh, ở cấp huyện, ở cấp xã và lực lượng vũ trang. Tôi làm việc cho doanh nghiệp nước ngoài tại KCX Linh trung 2 , như vậy lương cơ sở là lương tôi đóng BHXH hàng tháng hay là áp dụng mức lượng 1.150.000??

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Tại Điều 38 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định “Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con”.

Chính phủ đã ban hành Nghị định 66/2013/ NĐ-CP quy định từ ngày 1-7-2013, mức lương cơ sở là 1.150.000 đồng/tháng.
Căn cứ vào Điều 3 Nghị định 66/2013/ NĐ-CP chúng ta có thể hiểu mức lương cơ sở dùng làm căn cứ để tính mức lương trong các bảng lương, mức phụ cấp và thực hiện các chế độ khác theo quy định của pháp luật đối với các đối tượng theo quy định. Đồng thời, mức lương cơ sở cũng được dùng làm căn cứ tính mức hoạt động phí theo quy định, tính các khoản trích và các chế độ được hưởng theo mức lương cơ sở. Do hiện nay quy định về mức lương “tối thiểu chung” dùng để tính các mức lương khác và các khoản phụ cấp lương không còn quy định trong Bộ Luật Lao động 2012 nên từ nay, khái niệm lương tối thiểu sẽ thay bằng “mức lương cơ sở” (là mức lương thấp nhất) để làm căn cứ tính tiền lương ngạch, bậc, chức vụ, cấp hàm và các loại phụ cấp lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang.

Như vậy thì mức lương cơ sở chỉ được áp dụng đối với đối tượng là cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang tại các cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước.

Theo Khoản 1 Điều 2 Nghị quyết 99/2015/QH13 thì từ ngày 1/5/2016 mức lương cơ sở (lương tối thiểu chung) sẽ tăng từ 1.150.000 đồng lên 1.210.000. Theo đó:
Lương tối thiểu chung là 1.210.000 đồng

Trường hợp của anh là trợ cấp 1 lần bằng 2 tháng lương cơ sở: (2 x 1.210.000 = 2.420.000 đồng).

Đối với trường hợp của anh, do anh làm việc trong doanh nghiệp nước ngoài và chỉ có anh đóng bảo hiểm xã hội nên khi vợ anh sinh con thì anh sẽ được hưởng hai tháng lương tối thiểu chung. Theo đó số tiền mà anh được hưởng là 2 x 1.210.000 = 2.420.000 đồng.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM