Cách tính và mức hưởng bảo hiểm xã hội môt lần

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: LD251

Câu hỏi:

Xin chào tổng đài, Tôi bắt đầu làm việc tại công ty TNHH... từ ngày 1/10/2014 sau khi 2 tháng thử việc đến 1/12/2014 tôi bắt đầu ký hợp đồng chính thức. Tôi dự định làm đến hết ngày 29/5/2016 thì nghỉ việc. Xét đến hết 29/5/2016 thì tôi tham gia BHXH được đúng 18 tháng. Vậy sau khi nghỉ việc thì tôi sẽ được hưởng bao nhiêu tháng lương từ BHXH theo luật hiện hành? Xin chân thành cám ơn!?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Nghị quyết 93/2015/QH13 quy định trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.

Xét đến hết 29/5/2016 thì bạn tham gia BHXH được đúng 18 tháng. Bạn bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2014 nên sẽ áp dụng trường hợp 2 tức là 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội trên 1 năm .

Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trong trường hợp của bạn, bạn có 18 tháng đóng Bảo hiểm xã hội tương đương với 1,5 năm . Khi đó, sau 1 năm không tiếp tục đóng bào hiểm xã hội bạn sẽ được hưởng 3 tháng lương mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM