Cách tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ trúng thưởng

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL39422

Câu hỏi:

Tôi mua mỳ tôm trúng thưởng một chiếc chiếc ti vi màn hình phẳng trị giá 35 triệu đồng. Khi tôi làm thủ tục lĩnh giải thưởng họ yêu cầu tôi phải đóng thuế thu nhập cá nhân, do không hiểu biết nên tôi bảo công ty làm luôn cho tôi rồi trừ đi trị giá chiếc ti vi đó (tôi thỏa thuận lấy tiền quy đổi từ tài sản) Công ty đó tiền hành khấu trừ của tôi 3 triệu đồng. Khi về nhà mọi người ai cũng bảo là tôi được lời 500 ngàn đồng vì đáng lý tôi phải nộp là 3,5 triệu đồng. Tôi cũng băn khoăn mong muốn hỏi luật sư là cách tính thuế thu nhập cá nhân đối với trường hợp của tôi như thế nào?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định tại Thông tư 111/2013/TT-BTC thì:

Điều 15. Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng

Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng là thu nhập tính thuế và thuế suất.

1. Thu nhập tính thuế

Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng không phụ thuộc vào số lần nhận tiền thưởng.

Như vậy, đối với phần vượt trên 10 triệu đồng thì bạn mới phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Thu nhập tính thuế

Thuế suất (%)

a) Thu nhập từ đầu tư vốn

5

b) Thu nhập từ bản quyền, nhượng quyền thương mại

5

c) Thu nhập từ trúng thưởng

10

d) Thu nhập từ thừa kế, quà tặng

10

đ) Thu nhập từ chuyển nhượng vốn quy định tại khoản 1 Điều 13 của Luật này

Thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán quy định tại khoản 2 Điều 13 của Luật này

20

0,1

e) Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản quy định tại khoản 1 Điều 14 của Luật này

Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản quy định tại khoản 2 Điều 14 của Luật này

25

 

2

Như  vậy, bạn sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân như sau: 35 triệu-10 triêu(không tính phần vượt)=25 triệu x 10%= 2,5 triệu.

Số thuế bạn phải nộp là 2,5 triệu.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam