Cách tính lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: LD258

Câu hỏi:

Chào luật sư, cha tôi đang là giáo viên lớp 3, nếu như muốn nghỉ hưu do suy giảm khả năng lao động 61% vào hè năm 2017 lúc này cha tôi được 55 tuổi 4 tháng và đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc là 29 năm 6 tháng thì được hưởng lương hưu là bao nhiêu phần trăm lương? Và nếu cha tôi nghỉ hưu vào hè năm 2019 thì chế độ nghỉ hưu của cha tôi được hưởng là bao nhiêu?

Chân thành cám ơn luật sư.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động như sau: Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

- Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

- Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

Trường hợp của cha bạn thuộc quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều trên. Theo quy định tại điều luật này trường hợp cha bạn bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, đã đóng đủ bảo hiểm xã hội từ 20 năm trở lên và đủ điều kiện về độ tuổi thì có đủ điều kiện hưởng lương hưu.

Khoản 7 Điều 85 Luật bảo hiểm xã hội 2014 có quy định về việc tính hưởng chế độ hưu trí và tử tuất trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì tính như sau:

“a) Từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm;

b) Từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.”

Tính đến thời điểm hè năm 2017, cha bạn đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được 29 năm 6 tháng; vậy theo quy định tại Điểm a Khoản 7 Điều 85 thì thời gian 6 tháng này sẽ được tính là nửa năm. Trường hợp cha bạn tiếp tục và liên tục đóng bảo hiểm xã hội đến hè 2019 thì thời gian đóng sẽ tăng lên là 31 năm 6 tháng.

Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội 2014 có quy định về mức lương hưu hằng tháng áp dụng đối với trường hợp nghỉ hưu của cha bạn như sau: Từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành cho đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

* Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

- Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

- Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.

* Mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 55 của Luật này được tính như quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, sau đó cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 2%.

Căn cứ vào quy định trên, có thể tính được mức lương hưu cha bạn được hưởng như sau:

Trường hợp thứ nhất, cha bạn nghỉ hưu vào hè năm 2017: cha bạn đã 55 tuổi 4 tháng đóng bảo hiểm xã hội được 29 năm 6 tháng, cách tính bảo hiểm xã hội như sau:

15 năm tham gia bảo hiểm xã hội = 45%

14 năm tham gia bảo hiểm xã hội = 14 x 2% = 28%

Bố bạn sẽ được hưởng 73% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Trường hợp thứ hai, cha bạn nghỉ hưu vào hè năm 2019 và tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội đến thời điểm nghỉ hưu là hè năm 2019: Bố bạn lúc này 57 tuổi, có 31 năm 06 tháng đóng bảo hiểm xã hội, mức hưởng sẽ được tính như sau:

17 năm tham gia bảo hiểm xã hội = 45%

14 năm tham gia bảo hiểm xã hội = 14 x 2% = 28%

Mức hưởng của bố chị là 73% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM