Cách ghi tên sản phẩm trên tờ khai hải quan

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32662

Câu hỏi:

Xin chào anh/chị công ty luật Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam, xin hỗ trợ chúng tôi vấn đề sau: – Công ty chúng tôi sản xuất và sau đó xuất khẩu sản phẩm là Giường tầng các loại, nguyên vật liệu được dùng để sản xuất ra 01 cái Giường là: Gỗ thông (chiếm 70% tổng nguyên vật liệu), cao su (5%), ván MDF (10%), gỗ ép (15%). Vậy khi khai báo trên tờ khai hải quan xuất khẩu, tại mục tên hàng hóa, sản phẩm chúng tôi sẽ ghi là sản phẩm từ gỗ gì, và ghi cụ thể ra sao? Rất mong quý Luật sư hỗ trợ. Xin cảm ơn.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Thông tư 38/2015/TT-BTC

2. Nội dung tư vấn

Trong trường hợp này, Điều 18 Thông tư 38/2015/TT-BTC quy định về khai hải quan như sau:

Điều 18. Khai hải quan

1. Nguyên tắc khai hải quan

a) Người khai hải quan phải khai đầy đủ các thông tin trên tờ khai hải quan theo hướng dẫn tại Phụ lục II ban hành kèm Thông tư này. Trường hợp khai trên tờ khai hải quan giấy thì thực hiện theo hướng dẫn tại Phụ lục IV ban hành kèm Thông tư này;

b) Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu theo các loại hình khác nhau thì phải khai trên tờ khai hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu khác nhau theo từng loại hình tương ứng;

                                                            

Phụ lục II. 1.78 Mô tả hàng hóa:

(1) Ghi rõ tên hàng, quy cách phẩm chất, thông số kĩ thuật, thành phần cấu tạo, model, kí/mã hiệu, đặc tính, công dụng của hàng hoá theo hợp đồng thương mại và tài liệu khác liên quan đến lô hàng.

Lưu ý:

– Tên hàng hóa được khai bằng tiếng Việt hoặc tiếng Anh.

– Trường hợp khai gộp mã HS theo quy định tại khoản 2 Điều 18 Thông tư này thì mô tả khái quát hàng hóa (nêu những đặc điểm khái quát cơ bản của hàng hóa, ví dụ: linh kiện ô tô các loại, vải các loại,…).

– Trường hợp hàng hóa nhập khẩu là máy móc, thiết bị được phân loại theo bộ phận chính hoặc máy thực hiện chức năng chính hoặc nhóm phù hợp với chức năng xác định của máy hoặc hàng hóa ở dạng chưa lắp ráp hoặc tháo rời được phân loại theo nguyên chiếc thì ngoài khai như quy định tại điểm (1) cần phải ghi rõ tên chi tiết từng máy móc/thiết bị… đã đăng ký trong Danh mục máy móc, thiết bị là tổ hợp, dây chuyền hoặc tên từng chi tiết, linh kiện rời đối với hàng hóa ở dạng chưa lắp ráp hoặc tháo rời tương ứng với mã số hàng hóa của máy chính hoặc của hàng hóa ở dạng nguyên chiếc. Trường hợp không thể tách được trị giá từng máy móc/bộ phận/chi tiết/linh kiện/phụ tùng thì khai kèm theo Danh mục tên, số lượng máy móc/bộ phận/chi tiết/linh kiện/phụ tùng bằng nghiệp vụ HYS.

2) Trường hợp hàng hóa đáp ứng điều kiện áp dụng thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi tại Chương 98 thì ngoài dòng mô tả hàng hóa, người khai nhập thêm mã số tại Chương 98 Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi vào ô này.

(3) Trường hợp áp dụng kết quả phân tích, phân loại của lô hàng cùng tên hàng, thành phần, tính chất lý hóa, tính năng, công dụng, nhập khẩu từ cùng một nhà sản xuất đã được thông quan trước đó thì ghi số văn bản thông báo.

Trường hợp công ty bạn xuất khẩu hàng hóa là Giường tầng các loại, nguyên vật liệu được dùng để sản xuất ra 01 cái Giường là: Gỗ thông (chiếm 70% tổng nguyên vật liệu), cao su (5%), ván MDF (10%), gỗ ép (15%). Như vậy, khi khai trên tờ khai hải quan công ty bạn phải Ghi rõ tên hàng, quy cách phẩm chất, thông số kĩ thuật, thành phần cấu tạo, model, kí/mã hiệu, đặc tính, công dụng của hàng hoá theo hợp đồng thương mại và tài liệu khác liên quan đến lô hàng. Do đó, tên sản phẩm và hàng hóa mà công ty bạn ghi trên tờ khai hải quan theo đúng hợp đồng thương mại và tài liệu khác liên quan đến lô hàng mà công ty bạn xuất khẩu.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam