Các loại thuế phải nộp đối với kinh doanh internet. Giải quyết trường hợp cán bộ quản lý thuế thu tiền thuế không có căn cứ pháp lý.

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: KT14

Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi mở cửa hàng kinh doanh tiệm nét, thu nhập cũng chỉ được vài trăm một ngày thôi, nhưng cơ quan thuế tháng nào cũng thu của tôi 500 ngàn tiền thuế. Tôi thấy rằng quá cao, tôi phải làm gì?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định tại Thông tư 92/2015/TT-BTC thì:

Điều 1. Người nộp thuế

1. Người nộp thuế theo hướng dẫn tại Chương I Thông tư này là cá nhân cư trú bao gồm cá nhân, nhóm cá nhân và hộ gia đình có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật (sau đây gọi là cá nhân kinh doanh). Lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh bao gồm cả một số trường hợp sau:

a) Hành nghề độc lập trong những lĩnh vực, ngành nghề được cấp giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.

b) Làm đại lý bán đúng giá đối với đại lý xổ số, đại lý bảo hiểm, bán hàng đa cấp của cá nhân trực tiếp ký hợp đồng với công ty xổ số kiến thiết, doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp bán hàng đa cấp.

c) Hợp tác kinh doanh với tổ chức.

d) Sản xuất, kinh doanh nông nghiệp, lâm nghiệp, làm muối, nuôi trồng, đánh bắt thuỷ sản không đáp ứng điều kiện được miễn thuế hướng dẫn tại điểm e, khoản 1, Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính.

2. Người nộp thuế nêu tại khoản 1 Điều này không bao gồm cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống."

Theo quy định này thì nhà bạn kinh doanh tiệm nét nếu có thu nhập dưới 100 triệu đồng/năm thì bạn không phải nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân. Nếu thu nhập của bạn trên 100 triệu đồng/năm thì bạn sẽ phải nộp thuế theo mức khoán mà cơ quan thuế ấn định hoặc do kê khai.

Nếu doanh thu của bạn từ 100 triệu đồng/năm trở xuống thì với mức thu hàng tháng của bạn là không hợp lý, bạn cần chứng minh với cơ quan thuế về mức doanh thu cụ thể của bạn để cơ quan thuế đánh giá lại mức thuế cho phú hợp.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM