Cá độ bóng đá 9 triệu thì bị phạt tù như thế nào?

Ngày gửi: 25/05/2019 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL41076

Câu hỏi:

Luật sư xin cho hỏi: Nếu cá độ bóng đá 9 triệu bị bắt sẽ bị phạt như thế nào? Trường hợp chưa có tiền án có bị bắt giữ không? Rất mong sự phản hồi sớm nhất. Xin cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 quy định cụ thể:

“Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Bộ luật hình sự 2015 cho đến nay vẫn chưa có hiệu lực tuy nhiên căn cứ Nghị quyết số 144/2016/QH13 về việc lùi hiệu lực thi hành của bộ luật này, điểm a khoản 4 điều 1 có nêu rõ vẫn sẽ áp dụng các quy định có lợi cho người phạm tội:

“4. Kể từ ngày 01 tháng 07 năm 2016:

a) Thực hiện các quy định có lợi cho người phạm tội tại khoản 3 Điều 7 Bộ luật Hình sự số 100/2015/QH13 và điểm b khoản 1 Điều 1 Nghị quyết số 109/2015/QH13 về việc thi hành Bộ luật Hình sự; tiếp tục áp dụng khoản 2 Điều 1 và các quy định khác có lợi cho người phạm tội tại Nghị quyết số 109/2015/QH13;”

Do đó, Tội đánh bạc vẫn sẽ được áp dụng theo Bộ luật hình sự 2015 do Tội đánh bạc đã quy định có lợi hơn cho người phạm tội (Tối thiểu từ 2.000.000 đồng tăng lên 5.000.000 đồng. Tuy nhiên, trường hợp cá độ bóng đá (đánh bạc) 9.000.000 đồng vẫn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 này.

Trường hợp chưa có tiền án hay chưa không ảnh hưởng đến việc bị tạm giữ, căn cứ khoản 1, Điều 48 Bộ luật tố tụng hình sự 2003:

“Điều 48. Người bị tạm giữ

1. Người bị tạm giữ là người bị bắt trong trường hợp khẩn cấp, phạm tội quả tang, người bị bắt theo quyết định truy nã hoặc người phạm tội tự thú, đầu thú và đối với họ đã có quyết định tạm giữ.”

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

VĂN BẢN MỚI BAN HÀNH