Bị mất máy tính nhưng đã được mua trả lại, có dừng điều tra được không?

Ngày gửi: 11/02/2019 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL41069

Câu hỏi:

Tôi bị mất máy tính, sau đó có báo cho công an. Công an đã làm việc nhưng sau đó bạn tôi đã thú nhận rằng là thủ phạm lấy trộm và đã đền 1 máy tính có giá trị tương đương. Tôi muốn đề nghị không điều tra và truy tố bạn tôi nữa. Vậy tôi phải làm thế nào để có thể yêu cầu dừng điều tra?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

 

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 164 Bộ luật tố tụng hình sự về đình chỉ điều tra thì:

 “Cơ quan điều tra ra quyết định đình chỉ điều tra trong những trường hợp sau đây:

a) Có một trong những căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 105 và Điều 107 của Bộ luật này hoặc tại Điều 19, Điều 25 và khoản 2 Điều 69 của Bộ luật hình sự;

b) Đã hết thời hạn điều tra mà không chứng minh được bị can đã thực hiện tội phạm” Như vậy, các trường hợp cơ quan điều tra sẽ ra quyết định đình chỉ điều tra gồm:

– Đã hết thời hạn điều tra mà không chứng minh được bị can đã thực hiện tội phạm

 – Người có yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố theo quy định tại khoản 2 Điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự

– Thuộc trường hợp tự ý nửa chừng chấm dứt việc phạm tội

– Thuộc một trong những trường hợp được miễn trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 25 Bộ luật hình sự

– Người chưa thành niên phạm tội được miễn trách nhiệm hình sự theo quy định tại khoản 2 Điều 69 Bộ luật hình sự

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

– Thuộc một trong những trường hợp không khởi tố vụ án theo quy định tại Điều 107 Bộ luật tố tụng hình sự đó là:

“1. Không có sự việc phạm tội; 

2. Hành vi không cấu thành tội phạm; 

3. Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội chưa đến tuổi chịu trách nhiệm hình sự; 

4. Người mà hành vi phạm tội của họ đã có bản án hoặc quyết định đình chỉ vụ án có hiệu lực pháp luật; 

5. Đã hết thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự; 

6. Tội phạm đã được đại xá; 

7. Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội đã chết, trừ trường hợp cần tái thẩm đối với người khác”

Trong trường hợp của bạn, bạn có thể viết đơn tường trình về việc bạn đã tìm lại được máy tính đã bị mất của mình. Trong bản tường trình đó cần nêu rõ máy tính không hề bị mất mà có thể là do bạn để quên ở đâu đó và được người nhặt được đem trả….sau đó gửi đến cơ quan điều tra. Cơ quan điều tra sẽ căn cứ vào quy định tại khoản 1 Điều 107 BLTTHS để xác định không có sự việc phạm tội xảy ra và căn cứ vào điểm a khoản 2 Điều 164 BLTTHS để ra quyết định đình chỉ điều tra vụ án.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

VĂN BẢN MỚI BAN HÀNH