Áp dụng hình thức phạt tiền đối với cá nhân chưa đủ 18 tuổi

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32488

Câu hỏi:

Em trai tôi có lấy trộm hai két bia lon của một cửa hàng tạp hóa, công an đã định giá khoảng 400.000 đồng. Nay công an xử phạt em tôi 2.000.000 đồng, mức phạt này đã chính xác chưa? Vì em tôi năm nay mới 17 tuổi? Xin cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Xử phạt vi phạm hành chính là việc người có thẩm quyền xử phạt áp dụng hình thức xử phạt, biện pháp khắc phục hậu quả đối với cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về xử phạt vi phạm hành chính.

Theo thông tin bạn trình bày, em bạn năm nay 17 tuổi, theo quy định của Bộ luật dân sự 2005 em bạn vẫn chưa là thành niên. Em bạn có thực hiện hành vi vi phạm pháp luật đó là trộm cắp, tuy nhiên giá trị tài sản trộm cắp là 400.000 đồng. Với giá trị tài sản như vậy thì em bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của Nghị định 167/2013/NĐ – CP.

Điều 15. Vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của người khác

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Trộm cắp tài sản;

c) Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản của người khác;

d) Sử dụng trái phép tài sản của người khác.”

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Mức phạt tối đa là 2.000.000 đồng. Tuy nhiên nếu không có tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ trong khi áp dụng xử phạt hành chính sẽ lấy mức giữa của khung phạt là 1.500.000 đồng.

Mặt khác, theo quy định của Luật xử lý vi phạm hành chính 2012:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

Áp dụng mức phạt chỉ là bằng ½ mức tiền phạt áp dụng với người thành niên.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Xử phạt hành chính với chủ phương tiện vi phạm giao thông

– Xử lý trường hợp chậm nộp tiền phạt vi phạm hành chính

Giảm mức phạt tiền với hành vi làm mất hóa đơn

– Xác định độ tuổi xử phạt hành chính

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn luật hành chính trực tuyến miễn phí

– Tư vấn luật hình sự trực tuyến miễn phí qua điện thoại

– Tư vấn thừa kế trực tuyến miễn phí

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

THỦ TỤC HÀNH CHÍNH