31 tuổi có được làm bí thư đoàn xã không?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33404

Câu hỏi:

Chào Luật sư, tôi có câu hỏi muốn gửi đến Luật sư như sau: Năm 2010 tôi được bầu vào Ban thường vụ Đoàn xã,chức vụ Phó bí thư. Đến nay tháng 5/2016 tôi được bầu kiện toàn bổ sung giữ chức vụ Bí thư Đoàn xã nhưng tuổi đời của tôi hiện tại đã là 31 tuổi. Vậy như trường hợp của tôi có được làm hồ sơ để hưởng lương không? Tôi đã có bằng tốt nghiệp Đại học kinh tế. Mong được hồi âm sớm từ Luật sư. Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam. Với thắc mắc của bạn, Công ty Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau: 1. Cơ sở pháp lý: – Thông tư liên tịch 03/2010/TTLT- BNV-BTC-BLĐTB&XH. – Nghị định 92/2009/NĐ-CP; – Nghị định số 204/2004/NĐ-CP; – Quyết định 289-QĐ/TW.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Thông tư liên tịch 03/2010/TTLT- BNV-BTC-BLĐTB&XH.

– Nghị định 92/2009/NĐ-CP;

– Nghị định số 204/2004/NĐ-CP;

– Quyết định 289-QĐ/TW.

2. Nội dung tư vấn

Điều 11. Tiêu chuẩn cán bộ đoàn cấp cơ sở (xã, phường, thị trấn)

1- Trình độ chuyên môn từ trung cấp trở lên, trình độ lý 1uận chính trị sơ cấp.

2- Giữ chức vụ không quá 35 tuổi.

Đối với vùng đặc biệt khó khăn, biên giới, hải đảo, đối tượng chính sách, trình độ văn hoá nói chung từ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên, đã được bồi dưỡng chương trình lý luận chính trị sơ cấp. Giữ chức vụ không quá 37 tuổi.

Như vậy bạn tốt nghiệp đại học kinh tế và đang ở tuổi 31, bạn đủ tiêu chuẩn làm Bí thư đoàn xã.

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định 92/2009/NĐ-CP về Chức vụ, chức danh thì đối với chức vụ Bí thư Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh được coi là cán bộ cấp xã.

Theo đó, điểm b khoản 1 Điều 5 Nghị định này có quy định:  Cán bộ cấp xã đã tốt nghiệp trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ từ trung cấp trở lên thực hiện xếp lương như công chức hành chính quy định tại bảng lương số 2 (Bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với cán bộ, công chức trong các cơ quan nhà nước) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang.

Trường hợp của bạn đã có bằng tốt nghiệp Đại học Kinh tế, đồng nghĩa với trình độ đại học, đã qua đào tạo trình độ chuyên môn nên sẽ được hưởng lương theo theo điểm b khoản 1 Điều 5 Nghị định 92/2009/NĐ-CP và Theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 2 Thông tư liên tịch 03/2010/TTLT- BNV-BTC-BLĐTB&XH:

“a) Cán bộ cấp xã tốt nghiệp trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ đại học trở lên xếp lương theo ngạch chuyên viên (mã số 01.003); tốt nghiệp trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ cao đẳng xếp lương theo ngạch chuyên viên (cao đẳng) (mã số 01a.003); tốt nghiệp trình độ chuyên môn, nghiệp vụ trung cấp xếp lương theo ngạch cán sự (mã số 01.004).

Văn bằng tốt nghiệp trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ từ trung cấp trở lên thực hiện theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo và của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp bằng.”

>>> Luật sư tư vấn pháp luật hành chính qua tổng đài: 024.6294.9155

Ngoài ra, chức vụ của bạn là Bí thư Đoàn xã còn được hưởng phụ cấp theo quy định tại Điều 7 Nghị định 92/2009/NĐ-CP:

Điều 7. Phụ cấp chức vụ lãnh đạo:

Cán bộ cấp xã quy định tại điểm b khoản 1 Điều 5 Nghị định này được hưởng phụ cấp chức vụ lãnh đạo so với mức lương tối thiểu chung như sau:

a) Bí thư đảng ủy: 0,30;

b) Phó Bí thư đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng nhân dân, Chủ tịch Ủy ban nhân dân: 0,25;

c) Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc, Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân: 0,20;

d) Bí thư Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ, Chủ tịch Hội Nông dân, Chủ tịch Hội Cựu chiến binh: 0,15.

Đối với trường hợp của bạn được hưởng phụ cấp chức vụ lãnh đạo so với mức lương tối thiểu chung là 0.15

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam