Thời gian không được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL37438

Câu hỏi:

Tôi là nữ, năm nay 35 tuổi thuộc đối tượng công nhân quốc phòng (thanh tra), vào năm 2014 tôi có nghỉ chế độ thai sản nhưng sau đó con yếu nên xin nghỉ không lương thêm 6 tháng. Vậy thời gian 6 tháng này của tôi có được tính vào thời gian hưởng phụ cấp thâm niên nghề không? Mong

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Công nhân viên quốc phòng đã và đang được xếp hưởng; lương theo các ngạch hoặc chức danh chuyên ngành: hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra đảng, nhà giáo và dự trữ quốc gia là một trong những đối tượng được hưởng chế độ  phụ cấp thâm niên nghề theo Thông tư số 08/2015/TT-BQP ngày 02 tháng 03 năm 2015.

+ Bạn nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2006 là 6 tháng.

+ Bạn nghỉ thêm 6 tháng không lương để chăm sóc con

Theo quy định tại Thông tư số 08/2015/TT-BQP ngày 02 tháng 03 năm 2015  thời gian không được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề bao gồm:

“a) Thời gian phục vụ tại ngũ trước khi bị tước danh hiệu quân nhân và thời gian chấp hành hình phạt tù giam, trong trường hợp quân nhân phạm tội bị Tòa án xử phạt tù giam và bị cấp có thẩm quyền tước danh hiệu quân nhân.

c) Thời gian đào ngũ, trong trường hợp quân nhân đào ngũ được tiếp nhận lại đơn vị.

d) Thời gian phục vụ tại ngũ trước khi đào ngũ, trong trường hợp quân nhân đào ngũ không trở lại đơn vị.

đ) Thời gian không được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề đối với đối tượng quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 2 Thông tư này như sau:

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

– Thời gian thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

– Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

– Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.”

Nếu thời gian bạn nghỉ không lương về việc riêng (muốn chăm sóc con) thì sẽ là khoảng thời gian không được tính hưởng phụ cấp.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Hưởng trợ cấp thâm niên vượt khung thì phải đáp ứng những điều kiện gì?

– Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên đối với người làm công tác dự trữ quốc gia

– Chế độ phụ cấp thâm niên của nhà giáo

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

Phụ cấp thâm niên là gì? Quy định về phụ cấp thâm niên nhà giáo?

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn luật lao động miễn phí qua điện thoại

– Dịch vụ tư vấn pháp luật lao động

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam