Quy định về thi hành quyết định hoãn chấp hành án phạt tù

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL40951

Câu hỏi:

Luật sư cho tôi hỏi, tôi đang là sinh viên học chuyên ngành quản lý nhà nước. Bố tôi bị kết án 3 năm tù. Do hoàn cảnh khó khăn nên được hoãn 1 năm. Bố tôi đi làm kiếm tiền giờ được 2 năm rồi không đi chấp hành án thì sau này tôi có khó khăn gì trong công tác xin việc ở nhà nước hay không? Bố tôi bỏ đi đến hiện tại vẫn chưa chấp hành án mà trại giam không truy tìm thì xử lý như thế nào?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Hoãn chấp hành hình phạt tù là chính sách nhân đạo của nhà nước trong thi hành án hình sự. Theo đó người thi hành án phạt tù sẽ được tạm hoãn thi hành án phạt tù trong một khoảng thời gian nhất định khi có những điều  kiện nhất định.

Theo quy định tại Khoản 7.3 Mục 7 Nghị quyết 01/2007/NQ-HĐTP quy định thời hạn hoãn chấp hành hình phạt tù như sau:

''a) Người bị xử phạt tù bị bệnh nặng được hoãn chấp hành hình phạt tù một lần hoặc nhiều lần cho đến khi sức khỏe hồi phục.

b) Người bị xử phạt là phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi được hoãn chấp hành hình phạt tù cho đến khi con đủ 36 tháng tuổi.

c) Người bị xử phạt tù là người lao động duy nhất trong gia đình hoặc do nhu cầu công vụ được hoãn một lần hoặc nhiều lần, nhưng tổng số thời gian được hoãn tối đa là một năm.''

Điều 24 Luật thi hành án hình sự 2010 quy định thi hành quyết định hoãn chấp hành án phạt tù như sau:

– Khi nhận được quyết định hoãn chấp hành án của Tòa án, cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp huyện, cơ quan thi hành án hình sự cấp quân khu phải ngừng việc làm thủ tục đưa người chấp hành án phạt tù đi chấp hành án.

– Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc đơn vị quân đội có nhiệm vụ quản lý người được hoãn chấp hành án. Người được hoãn chấp hành án không được đi khỏi nơi cư trú, nếu không được sự đồng ý của Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc đơn vị quân đội đang quản lý người đó.

– Cơ quan, đơn vị quân đội quy định tại khoản 2 Điều 24 Luật thi hành án hình sự 2010 03 tháng một lần phải báo cáo việc quản lý người được hoãn chấp hành án với cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp huyện, cơ quan thi hành án hình sự cấp quân khu để thông báo cho Tòa án đã ra quyết định hoãn chấp hành án.

– Trong thời gian được hoãn chấp hành án mà người bị kết án có hành vi vi phạm pháp luật nghiêm trọng hoặc có căn cứ cho rằng người đó bỏ trốn thì cơ quan quy định tại khoản 2 Điều 24 Luật thi hành án hình sự 2010 báo cáo cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp huyện, cơ quan thi hành án hình sự cấp quân khu để đề nghị Chánh án Toà án đã ra quyết định hoãn hủy bỏ quyết định đó. Ngay sau khi có quyết định hủy quyết định hoãn chấp hành án, Cảnh sát hỗ trợ tư pháp hoặc Cảnh vệ tư pháp thực hiện áp giải người chấp hành án để thi hành án.Trường hợp người được hoãn chấp hành án bỏ trốn thì cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp tỉnh ra quyết định truy nã và phối hợp tổ chức truy bắt.

– Chậm nhất là 07 ngày trước khi hết thời hạn hoãn chấp hành án phạt tù, Chánh án Toà án đã quyết định hoãn chấp hành án phạt tù phải thông báo bằng văn bản và gửi ngay thông báo đó cho người chấp hành án, cơ quan được quy định tại khoản 3 Điều 23 của Luật thi hành án hình sự 2010.

Theo quy định, trong thời gian tạm hoãn chấp hành hình phạt tù thì bố bạn không được phép đi khỏi nơi cư trú trừ trường hợp được Ủy ban nhân nhân xã đồng ý. Trong thời gian được hoãn chấp hành án mà người bị kết án có hành căn cứ cho rằng người đó bỏ trốn thì cơ quan quy định tại khoản 2 Điều 24 Luật thi hành án hình sự 2010 phải báo cáo cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp huyện, cơ quan thi hành án hình sự cấp quân khu để đề nghị Chánh án Toà án đã ra quyết định hoãn hủy bỏ quyết định đó.

Ngay sau khi có quyết định hủy quyết định hoãn chấp hành án, Cảnh sát hỗ trợ tư pháp hoặc Cảnh vệ tư pháp thực hiện áp giải người chấp hành án để thi hành án.Trường hợp người được hoãn chấp hành án bỏ trốn thì cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp tỉnh ra quyết định truy nã và phối hợp tổ chức truy bắt.

Hiện nay bạn đang là sinh viên chuyên ngành quản lý nhà nước, việc bố bạn có án tích có thể sẽ ảnh hưởng đến việc xin việc của bạn vào nhà nước sau này.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam