Luật sư tư vấn về việc xếp ngạch lương cho nhân viên văn thư

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33412

Câu hỏi:

Chào Luật sư! Hiện tôi đang làm văn thư trường cấp 2 tại Đà Năng từ năm 2008 đến nay hưởng lương sơ cấp ngạch 01.008 bậc 5. Hiện nay tôi đã có bằng cao đẳng văn thư nhưng phòng nội vụ lại xếp cho tôi ăn lương trung cấp ngạch 02.008 bậc 3 hệ số 2,26. Tôi có hỏi thì được trả lời là Thông tư 14/2014/TT-BNV quy định như thế. Xin hỏi luật sư có đúng hay không? Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam. Với thắc mắc của bạn, Công ty Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:  1. Cơ sở pháp lý: – Thông tư 11/2014/TT-BNV 2.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Thông tư 11/2014/TT-BNV

2. Luật sư tư vấn:

Thứ nhất, căn cứ  Khoản 3 Điều 11 Thông tư 11/2014/TT-BNV quy định bãi bỏ ngạch và mã số như sau:

+ Kỹ thuật viên đánh máy (mã số ngạch 01.005);

+ Nhân viên đánh máy (mã số ngạch 01.006);

+ Nhân viên kỹ thuật (mã số ngạch 01.007);

+ Nhân viên văn thư (mã số ngạch 01.008);

+ Nhân viên phục vụ (mã số ngạch 01.009);

+ Lái xe cơ quan (mã số ngạch 01.010);

+ Nhân viên bảo vệ (mã số ngạch 01.011).

Trường hợp của bạn trước đó là ngạch nhân viên văn thư, mã ngạch 01.008 thì theo quy định này, ngạch này bị bãi bỏ.

Điều 3 Thông tư 14/2014/TT-BNV quy định Chức danh và mã số ngạch công chức chuyên ngành văn thư, bao gồm:

– Văn thư: Mã số ngạch: 02.007

– Văn thư trung cấp: Mã số ngạch: 02.008

>>> Luật sư tư vấn pháp luật lao động qua tổng đài: 024.6294.9155

Theo quy định của Thông tư 14/2014/TT-BNV, đối với ngạch văn thư và ngạch văn thư chính, đối với tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng thì có một trong những yêu cầu là phải có bằng tốt nghiệp đại học trở lên chuyên ngành văn thư lưu trữ, nếu tốt nghiệp đại học chuyên ngành khác thì phải có chứng chỉ bồi dưỡng bổ sung kiến thức nghiệp vụ văn thư.

Đối với ngạch văn thư trung cấp thì có bằng tốt nghiệp trung cấp trở lên chuyên ngành văn thư lưu trữ, nếu tốt nghiệp chuyên ngành khác thì phải có chứng chỉ bồi dưỡng bổ sung kiến thức nghiệp vụ văn thư.

Như vậy, theo quy định trên bạn có bằng tốt nghiệp cao đẳng, vì vậy, trong trường hợp này, bạn được xếp vào ngạch văn thư trung cấp, mã ngạch là 02.008 là đúng theo quy định hiện hành.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam