Luật sư tư vấn về điều kiện đi nghĩa vụ quân sự năm 2017

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32885

Câu hỏi:

Em năm nay 23 tuổi, mắt trái bị cận 1.25 độ – loạn 0.6 độ, mắt phải cận 0.75 độ. vậy cho em hỏi là em có thuộc diện được hoãn nghĩa vụ quân sự không? Xin cám ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Khoản 3 Điều 4 Thông tư số 140/2015/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của công dân để được gọi nhập ngũ như sau:

“Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

1. Về tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo cao đẳng, đại học đã tạm hoãn gọi nhập ngũ thì tuyển chọn gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

a) Thực hiện theo quy định của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an về tiêu chuẩn chính trị trong tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị trọng yếu, cơ mật và lực lượng vệ binh, kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng về cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội.

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.[…]”

Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về tiêu chí phân loại sức khỏe nghĩa vụ quân sự như sau:

Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại, cụ thể như sau:

a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

Mắt cận thị 5/10 có phải tham gia nghĩa vụ quân sự không?

đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

Theo quy định của Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì người bị loạn thị thuộc vào chỉ tiêu bị điểm 6.

Đối chiếu theo quy định trên vào trường hợp của bạn, bạn năm nay 23 tuổi, mắt trái bị cận 1,25 độ, loạn 0.6 độ, mắt phải cận 0.75 độ; trong trường hợp này, bạn có 1 chỉ tiêu về mắt bị loạn thị, xếp loại 6; nên thuộc sức khỏe lại 6; không đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự. 

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam