Lừa đảo chiếm đoạt tài sản hay lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

Ngày gửi: 26/07/2020 lúc 11:31:12

Mã số câu hỏi: HTPL41955

Câu hỏi:

Tôi tên là Mười. Ngày 9/5/2019 tôi có rủ máy người bạn của tôi về phòng trọ của tôi chơi. Buổi sáng khoảng 8-9h ngày 9/5/2019 Vũ là bạn của tôi đã mượn xe tôi về phòng của Vũ để tắm rửa thay áo quần lúc tôi đang ngủ và tôi cũng đồng ý. Cùng trong lúc đó Vũ đã lục ví của tôi để lấy cà vẹt xe rồi trốn ngay trong ngày hôm đó. Trong ngày đó tôi có co qua phòng trọ với những chỗ Vũ hay lui tới thì không có. Sáng hôm 10/5/2019 tôi có lên trình báo với công an phường Thạnh Lộc, quận 12, Tp. Hồ Chí Minh. Sáng hôm 11/5/2019 công an phường có gọi cho tôi tới phường để dẫn 1 chú công an phường qua bên phòng trọ của Vũ thì công an có được giấy chứng minh nhân dân phô tô của Vũ. Trong khi đó thì tôi cũng có cung cấp cho công an ảnh của Vũ. Bên công an cũng đã lấy giấy tờ mua bán xe vì xe của tôi là xe mua lại nhưng đến giờ vẫn chưa thấy công an phường Thạnh Lộc liên lạc gì. Luật sư có cách gì để mình tìm lại xe không?  Tại vì tôi cũng là công nhân đi làm cả năm mua được chiếc xe để đi làm giờ tôi muốn tìm lại xe để đi làm.mong Luật sư giúp đỡ.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Phân tích hành vi của Vũ: Mượn xe, lục ví tiền của bạn lấy cà vẹt xe rồi bỏ trốn. Hành vi này của đối tượng đó là có dấu hiệu của tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản hoặc tội làm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

Thứ nhất, tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại khoản Điều 174 Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017:

“1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ

…”

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự qua tổng đài:024.6294.9155

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam