Lấy tài sản của người khác bị xử lý như thế nào?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41156

Câu hỏi:

Cách đây khoảng 01 tháng em có bị 02 thanh niên lấy của em 01 chiếc điện thoại và 01 sợi dây chuyền làm bằng bạc. Sau khi sự việc xảy ra em có đến công an huyện trình báo sự việc. Sau khi em trình báo sự việc được vài ngày thì em được vợ của một trong hai thanh niên trả lại tài sản của em đồng thời em không ảnh hưởng gì đến sức khỏe của mình sau đó em có đến công an huyện làm đơn xin rút lại đơn trình báo. Em nhờ anh, chị tư vấn giúp em. Việc em rút đơn như vậy thì cơ quan công an có giải quyết nữa không? Em xin chân thành cảm ơn (em được biết là người phụ trách giải quyết trong công an huyện vẫn gọi các thanh niên kia để làm việc).

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

– Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung 2009;

– Bộ luật Tố tụng hình sự 2003;

2. Giải quyết vụ việc:

Theo như bạn trình bày, bạn bị 2 thanh niên lấy tài sản nhưng không nêu rõ hành vi lấy tài sản của 2 thanh niên này như thế nào? Troomgj cắp tài sản hay Cướp tài sản hay Cướp giật tài sản?… Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009 quy định về các tội phạm xâm phạm quyền sở hữu tài sản gồm các tội sau:

– Tội cướp giật tài sản (Điều 136),

– Tội cưỡng đoạt tài sản (Điều 135),

– Tội công nhiên chiếm đoạt tài sản (Điều 137),

– Tội trộm cắp tài sản (Điều 138),

– Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản (Điều 139),

– Tội chiếm giữ trái phép tài sản (Điều 141).

Căn cứ vào giá trị của chiếc điện thoại và sợi dây chuyền mà hai thanh niên này lấy của bạn để xác định có bị truy cứu trách nhiệm hình sự về một trong các tội phạm trên.

Điều 105 Bộ luật Tố tụng hình sự 2003 quy định về khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại chỉ áp dụng đối với các tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự. Theo đó, nếu hai thanh niên này phạm tội không thuộc trường hợp khởi tố theo yêu cầu người bị hại thì việc bạn rút đơn khởi kiện không ảnh hưởng đến quá trình tố tụng, đây chỉ được xem là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự cho người phạm tội.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam