Hết thời gian thử việc có được nhận vào làm nhân viên

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL37457

Câu hỏi:

Tôi có ký hợp đồng thử việc 2 tháng đối với công ty. Tuy nhiên, sau thời gian thử việc, Công ty không ký tiếp hợp đồng và ban hành quyết định cho tôi nghỉ việc. Như vậy, tôi muốn biết Công ty làm như vậy có đúng luật không?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định Điều 26 Bộ luật lao động 2012 về hợp đồng thử việc:

“1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.”

Điều 27. Thời gian thử việc

Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

Điều 28. Tiền lương trong thời gian thử việc

Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

>>> Lut sư tư vn pháp lut trc tuyến qua tng đài: 024.6294.9155    

Như vậy, vì anh không đề cập rõ vấn đề do đó sẽ xảy ra hai trường hợp khi kết thúc thời giạn thử viêc:

– Nếu hết thời hạn thử việc mà công ty không thông báo gì với bạn thì mặc định là bạn sẽ được nhận vào làm tại công ty và sẽ được công ty ký hợp đồng lao động.

– Nếu công ty bạn, thông báo rằng bạn không đạt yêu cầu, thì như vậy bạn sẽ chấm dứt hợp đồng học việc và sẽ không được ký kết hợp đồng lao động với chủ sử dụng lao động.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Thời gian thử việc có phải đóng bảo hiểm cho người lao động

– Người lao động tự ý nghỉ việc trong thời gian thử việc

– Doanh nghiệp có phải thông báo khi hết thời gian thử việc không?

Lao động thử việc có phải nộp thuế TNCN? Tính thuế TNCN trong giai đoạn thử việc?

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

 

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

– Tư vấn luật lao động miễn phí qua điện thoại

Chuyên viên tư vấn: Lê Thùy Linh

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

VĂN BẢN MỚI BAN HÀNH