Điều kiện hưởng phụ cấp khi chuyển công tác ra khỏi vùng đặc biệt khó khăn

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL37234

Câu hỏi:

Xin nhờ luật sư hỗ trợ giúp: Tôi công tác tại xã Bình Tân – huyện Mộc Hóa (nay thuộc là thị xã Kiến Tường) – tỉnh Long An, là một xã vùng đặc biệt khó khăn từ 1/1/2006. Tôi có hộ khẩu ở xã An Lục Long, huyện Châu Thành, tỉnh Long An. Đến tháng 4/2016 tôi được điều về phòng Giáo dục và Đào tạo (thuộc thị xã Kiến Tường – Long An). Như vậy theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP, tôi có được hưởng trợ cấp từ vùng khó khăn sang vùng thuận lợi hay không? Xin chân thành cảm ơn.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24 tháng 12 năm 2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế- xã hội đặc biệt khó khăn;

– Quyết định số 164/2006/QĐ-TTg ngày 11 tháng 7 năm 2006 của Thủ tướng Chính phủ về việc phê duyệt danh sách xã đặc biệt khó khăn, xã biên giới, xã an toàn khu vào diện đầu tư chương trình phát triển kinh tế- xã hội các xã đặc biệt khó khăn vùng đồng bào dân tộc và miền núi giai đoạn 2006-2010 (chương trình 135 giai đoạn II);

– Quyết định số 2405/QĐ-TTg ngày 10 tháng 12 năm 2013 của Thủ tướng Chính phủ phê duyệt danh sách xã đặc biệt khó khăn , xã biên giới, xã an toàn khu vào diện đầu tư của chương trình 135 năm 2014 và năm 2015;

Quyết định số 203/QĐ-TTg ngày 01 tháng 02 năm 2016 của Thủ tướng Chính phủ phê duyệt danh sách xã đặc biệt khó khăn , xã biên giới, xã an toàn khu, hoàn thành mục tiêu của chương trình 135.

2. Nội dung tư vấn

Nghị định số 116/2010/NĐ-CP áp dụng đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang đang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, bao gồm:

– Cán bộ, công chức, viên chức và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động, kể cả người tập sự, thử việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị – xã hội từ Trung ương đến xã, phường, thị trấn;

– Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan chuyên môn kỹ thuật và người hưởng lương từ ngân sách nhà nước, kể cả người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong quân đội nhân dân và công an nhân dân;

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 116/2010/NĐ-CP thì đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định 116/2010/NĐ-CP đang công tác và có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 10 năm trở lên, khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn hoặc nghỉ hưu thì được hưởng trợ cấp một lần đối với thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn.

Nghị định số 116/2010/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ ngày 01/03/2011, xã Bình Tân, huyện Mộc Hóa nằm trong danh sách xã đặc biệt khó khăn từ năm 2006 theo các Quyết định số 164/2006/QĐ-TTg và Quyết định số 2405/QĐ-TTg của Thủ tướng chính phủ. Bạn chuyển công tác đến thị xã Kiến Tường vào năm 2016, đây không phải khu vực xã đặc biệt khó khăn theo Quyết định số  203/QĐ-TTg có hiệu lực từ ngày 01/02/2016.

Do vậy, bạn sẽ được hưởng trợ cấp khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn. 

Mức trợ cấp một lần, theo Điều 8 Nghị định 116/2010/NĐ-CP được quy định như sau: Mỗi năm công tác ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn được trợ cấp bằng 1/2 (một phần hai) tiền lương tháng hiện hưởng, bao gồm: mức lương chức vụ, ngạch, bậc hoặc cấp hàm và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, nếu có tại thời điểm chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn hoặc nghỉ hưu. 

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

VĂN BẢN MỚI BAN HÀNH