Đền bù tài sản công ty như thế nào?

Ngày gửi: 20/08/2020 lúc 09:48:13

Mã số: LD96

Câu hỏi:

Tôi được cơ quan tôi làm việc bàn giao 1 máy GPS để đi công tác, trong quá trình đi công tác, tôi đã sơ ý làm mất máy do lúc đi rừng thời tiết trong rừng đang mưa và đường trơn trượt nên máy đã bị rớt lúc nào không hay. Do vậy tôi phải viết bản tường trình về việc đó. Tôi không biết là trường hợp của tôi có phải đền bù lại tài sản của cơ quan hay không. Và tôi cũng chưa biết cách viết tường trình việc mất tài sản này là thế nào. Tôi cũng biết giá trị của máy GPS đó là tầm 9 triệu. Mong luật sư tư vấn giúp tôi.

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ vào Điều 130 Bộ luật lao động quy định:

"Điều 130. Bồi thường thiệt hại

1. Người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc có hành vi khác gây thiệt hại tài sản của người sử dụng lao động thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

Trường hợp người lao động gây thiệt hại không nghiêm trọng do sơ suất với giá trị không quá 10 tháng lương tối thiểu vùng do Chính phủ công bố được áp dụng tại nơi người lao động làm việc, thì người lao động phải bồi thường nhiều nhất là 03 tháng tiền lương và bị khấu trừ hằng tháng vào lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật này.

2. Người lao động làm mất dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động hoặc tài sản khác do người sử dụng lao động giao hoặc tiêu hao vật tư quá định mức cho phép thì phải bồi thường thiệt hại một phần hoặc toàn bộ theo thời giá thị trường; trường hợp có hợp đồng trách nhiệm thì phải bồi thường theo hợp đồng trách nhiệm; trường hợp do thiên tai, hoả hoạn, địch họa, dịch bệnh, thảm họa, sự kiện xảy ra khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép thì không phải bồi thường."

Vì đây là tài sản của cơ quan đã bàn giao cho bạn nên bạn có trách nhiệm đền bù lại tài sản này (9 triệu không quá 10 tháng lương tối thiểu vùng) và bị khấu trừ vào lương hàng tháng, tỷ lệ khấu trừ là không quá 30% tiền lương hàng tháng theo quy định tại khoản 3 điều 101 BLLĐ.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM