Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc

Đe dọa tung clip nóng để đòi tiền có bị xử lý hình sự?

Ngày gửi: 11/02/2018 lúc 10:33:36

Mã số câu hỏi: HTPL40960

Câu hỏi:

Năm 2014, tôi có quen một anh qua mạng. Anh khoe gia đình giàu có, nhìn lại rất lịch sự, chúng tôi bắt đầu nói chuyện là làm quen. Đầu năm 2015, chúng tôi phát sinh quan hệ. Khi quan hệ anh có quay clip nói rằng để sau này làm kỉ niệm, tôi cũng nghe và làm theo. Thế nhưng đến nay anh ta đòi chia tay rồi dùng chính những cái clip quan hệ của chúng tôi yêu cầu tôi đưa 100 triệu đồng nếu không anh ta sẽ gửi cho bạn bè cũng như lên facebook của tôi. Tôi phải làm sao?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định tại Điều 135, Bộ luật hình sự về tội cưỡng đoạt tài sản đã quy định như sau:

“1. Người nào đe doạ sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

đ) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 19006568

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản”.

Có hai hành vi sẽ cấu thành nên tội phạm tại Điều 135 đó là

+ Đe dọa bằng vũ lực bắt nạn nhân phải thực hiện việc giao nộp tiền;

Như bạn nói, bạn trai bạn có hành vi nhắn tin đe dọa sẽ gửi những clip quan hệ của bạn với người này lên facebook để đe dọa và yêu cầu bạn phải đưa tiền cho người đó. Hành vi này đã cấu thành nên tội phạm được quy định tại Điều 135 của Bộ luật hình sự. Bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu cơ quan Nhà nước có thẩm quyền giải quyết giúp mình. Khi cơ quan Nhà nước nhận được đơn tố cáo của bạn, họ sẽ tiến hành xem xét, nếu có dấu hiệu tội phạm thì căn cứ vào những chứng cứ bạn cung cấp bên cơ quan Nhà nước hoàn toàn có quyền khởi tố vụ án, khởi tố bị can để giải quyết vụ việc.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 19006568 để được giải đáp.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam