Đe dọa đăng ảnh lên mạng xã hội để đòi tiền có bị xử lý hình sự?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL40996

Câu hỏi:

Chào Luật sư! Em bị ăn cắp ảnh từ điện thoại bây giờ người đó đòi tiền em không sẽ đăng lên mạng. Những ảnh đó sẽ làm em nhục nhã với bạn bè và xã hội. Hành vi người đó như vậy có bị xử phạt không? Nếu có mức xử như thế nào? Những ảnh bị đăng có chặn được không? Mong

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Điều 135 Bộ luật hình sự 1999 quy định Tội cưỡng đoạt tài sản như sau:

 “Điều 135. Tội cưỡng đoạt tài sản

1. Người nào  đe doạ sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười  năm:

a) Có tổ chức;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

đ) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.”

Các yếu tố cấu thành Tội cưỡng đoạt tài sản:

– Hành vi khách quan của Tội cưỡng đoạt tài sản thể hiện qua một trong các hành vi sau:

+ Có hành vi khách quan "đe doạ sẽ dùng vũ lực…" là hành vi doạ sẽ gây thiệt hại đến sức khoẻ, tính mạng trong tương lai nếu không thoả mãn yêu cầu chiếm đoạt của người phạm tội.

+ Có hành vi khác uy hiếp tinh thần người khác là hành vi đe dọa sẽ gây thiệt hại về tài sản, danh dự, uy tín bằng bất cứ thủ đoạn nào nếu người bị uy hiếp không thỏa mãn yêu cầu về tài sản của người phạm tội.

Quy định của pháp luật về tội cưỡng đoạt tài sản

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155         

– Khách thể của tội phạm: Tội cưỡng đoạt tài sản trực tiếp xâm hại đến 2 quan hệ xã hội là quan hệ nhân thân và quan hệ tài sản.

– Chủ thể: chủ thể của tội phạm là người có năng lực trách nhiệm hình sự, đạt độ tuổi theo quy định tại Điều 12 Bộ luật Hình sự 1999, không mắc các bệnh làm mất khả năng nhận thức, điều khiển hành vi.

– Mặt chủ quan của tội phạm:

+ Lỗi cố ý trực tiếp

+ Mục đích chiếm đoạt tài sản là dấu hiệu bắt buộc. Mục đích chiếm đoạt tài sản luôn phải xuất hiện trước hoặc muộn nhất là đồng thời với thời điểm thực hiện hành vi khách quan.

Theo thông tin bạn cung cấp, có người có hành vi lấy cắp hình ảnh từ điện thoại của bạn, sau đó, có hành vi đòi tiền của bạn, dọa nếu không đưa tiền sẽ phát tán hình ảnh của bạn lên mạng để cho bạn cảm thấy thấy nhục nhã với bạn bè và mọi người xung quanh; nếu thỏa mãn các yếu tố cấu thành tội phạm nêu trên thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự Tội cưỡng đoạt tài sản.

Nếu không đủ yếu tố cấu thành tội phạm theo quy định của Bộ luật Hình sự 1999 thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

“Điều 15. Vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của người khác

[…]

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác;

b) Gây mất mát, hư hỏng hoặc làm thiệt hại tài sản của Nhà nước được giao trực tiếp quản lý;

c) Dùng thủ đoạn hoặc tạo ra hoàn cảnh để buộc người khác đưa tiền, tài sản; […]”

Để đảm bảo quyền lợi cho bạn, bạn làm đơn tố cáo gửi tới cơ quan công an cấp huyện nơi người có hành vi phát tán hình ảnh của bạn đang cư trú hoặc nơi bạn đang cư trú nếu bạn không biết người có hành vi phát tán hình ảnh của bạn đang ở đâu để yêu cầu giải quyết.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

THỦ TỤC HÀNH CHÍNH