Bắt đối tượng hưởng trợ cấp xã hội lao động quá sức có bị xử phạt?

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL32740

Câu hỏi:

  Xin chào luật sư, Tôi muốn hỏi vấn đề sau mong luật sư giải đáp giúp tôi. Tại trung tâm bảo trợ trẻ em, tôi biết có người có hành vi cắt bớt khẩu phần ăn uống của trẻ, có khi bắt trẻ lao động quá sức. Tôi có ghi lại được hình ảnh, hành vi này không thường xuyên xảy ra nhưng tôi nghĩ nó xâm phạm đến quyền lợi của các em vì các em quá khó khăn nên mới phải vào trung tâm bảo trợ này, tôi chỉ muốn bảo vệ quyền lợi cho các em, nếu tố hành vi trên thì họ sẽ bị xử lý như thế nào? Tôi cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

 Theo như thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi thì có thể thấy nếu hành vi trên không thường xuyên diễn ra, không gây hậu quả nghiêm trọng thì người có hành vi bớt khẩu phần ăn của trẻ, bắt trẻ làm việc quá sức thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 5 Nghị định 144/2013/ NĐ- CP nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính về bảo trợ, cứu trợ xã hội và bảo vệ, chăm sóc trẻ em

1. Phạt tiền từ3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không

chăm sóc, nuôi dưỡng đối tượng bảo trợ xã hội.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các

hành vi sau đây:

a) Bắt nhịn ăn, nhịn uống, không cho hoặc hạn chếvệsinh cá nhân; bắt sống ở nơi có môi trường độc hại, nguy hiểm hoặc các hình thức đối xử tồi tệ khác với đối tượng bảo trợ xã hội;

b) Lợi dụng việc nhận chăm sóc, nuôi dưỡng đối tượng để trục lợi;

c) Bắt buộc đối tượng lao động nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

d) Dụ dỗ, lôi kéo hoặc ép buộc đối tượng thực hiện hành vi vi phạm pháp luật;

đ) Xâm hại sức khỏe, danh dự, nhân phẩm của đối tượng.

3. Hình thức xử phạt bổsung:

Tước quyền sử dụng giấy phép hoạt động hoặc tạm đình chỉ hoạt động từ 01

>>> Lut sư tư vn pháp lut trc tuyến qua tng đài: 024.6294.9155    

tháng đến 03 tháng đối với cơ sở bảo trợ xã hội hoặc người nhận chăm sóc, nuôi dưỡng đối tượng tại cộng đồng đối với hành vi vi phạm tại Khoản 2 Điều này.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm tại

Điểm b và Điểm c Khoản 2 Điều này

Ngoài ra, nếu xem xét thấy hành vi trên tuy diễn ra không thường xuyên nhưng gây hậu quả nghiêm trọng thì người có hành vi vi phạm có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Thủ tục điều chỉnh thôi hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng

– Người đơn thân nghèo đang nuôi con có được hưởng trợ cấp xã hội?

– Mức hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

 

——————————————————–

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam:

– Tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại

– Tư vấn luật miễn phí qua điện thoại

– Tư vấn pháp luật trực tuyến miễn phí qua tổng đài điện thoại

Chuyên viên tư vấn: Trần Thị Hằng

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam